મેટ્રો 3ની અપડેટ

ગુરુવાર, 28મી જૂન, 2018ના રોજ, મુંબઈ મેટ્રો રેલ કોર્પોરેશન લિમિટેડ (એમએમઆરસીએલ) એ મુંબઈ મેટ્રો 3 પ્રોજેકટની ગોઠવણીનો વિરોધ કરતા પારસી સમુદાય દ્વારા દાખલ કરેલી અરજી પર તાત્કાલિક સુનાવણી મેળવવાનો હેતુ સાથે ભૂગર્ભ ટનલિંગ પ્રવૃત્તિને લીધે મુંબઇના બે સૌથી જૂના આતશ બહેરામ – વાડિયાજી આતશ બહેરામ અને અંજુમન આતશ બહેરામની પવિત્રતાને અને માળખાકીય રીતે નુકસાન ન થાય તે માટે બોમ્બે હાઇકોર્ટનો સંપર્ક કર્યો હતો. કોમ્પ્યુટર જનરેટેડ તારીખે એમએમઆરસીએલે માર્ચ 2019માં આગામી સુનાવણી થશે અને જરથોસ્તી અરજદારોની તરફેણમાં રાહત ચાલુ રાખી હતી.
કોલાબા-બાંદ્રા-સીપઝ માર્ગ માટે ટનલિંગની કામગીરી અને ડ્રિલિંગ કામ 25દિવસોમાં (28 મી જૂન, 2018 થી) થવા પામશે. એમએમઆરસીએલએ જણાવ્યું કે ભૂગર્ભ ટનલિંગ કાર્યમાં કોઇ પણ નુકસાન થશે નહીં.
29 મી જૂન, 2018 ના રોજ, એવું કહેવામાં આવ્યું છે કે બોમ્બે હાઇકોર્ટની નિમણૂક સમિતિએ મુંબઈ મેટ્રો 3 માર્ગ માટે ટનલ રિઅલાઈમેન્ટની શક્યતાને સંપૂર્ણપણે અસ્વીકાર કરી દીધી છે. આ અહેવાલમાં જણાવવામાં આવ્યું છે કે ટનલને નવ મીટર દૂર ખસેડવાની એક વિચાર યોજના ટેક્નિકલ રીતે શક્ય નથી.
પારસી સમુદાયના વારસારૂપે ધાર્મિક સ્થળો હેઠળ ટનલ સામે અદાલતમાં સ્થાન લીધું હતું, આ અહેવાલમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે વાડિયાજી આતશ બહેરામ અને અંજુમન આતશ બહેરામની નીચે ટનલની ગોઠવણીને 3 મીટર સ્થળાંતર કરવાની પરવાનગી આપશે.
સમુદાય આવા ટનલિંગ કાર્યનો વિરોધ કરી રહ્યો છે, જેનાથી આતશ બહેરામોને નુકસાન થઈ શકે છે. અગાઉ, 8 મી જૂન, 2018 ના રોજ, સમુદાયના સભ્યો તેમજ વાપીઝ અને બોમ્બે પારસી પંચાયત સહિત આપણા ખાસ ધર્મગુરૂઓ સાથે સંગઠનો કરી આતશ બહેરામ બચાવો ચળવળને ટેકો આપવા ભેગા થયા હતા.
અરજદારો એ જણાવ્યું કે કોલાબા-બાંદ્રા-સીપઝ મેટ્રો 3 કોરિડોર પરના કામના ભાગરૂપે એમએમઆરસીએલ આઝાદ મેદાન નજીક બે ટનલ બનાવી રહી છે. એમએમઆરસીની હાલની યોજના મુજબ, આ ટનલ સીધા બે આતશ બહેરામો જે પ્રિન્સેસ સ્ટ્રીટના જંક્શનમાં, અને દક્ષિણ મુંબઇના ધોબી તળાવમાં સીધી પસાર કરશે. અરજીકર્તાઓએ જણાવ્યું હતું કે સૂચિત કામ, તેના વર્તમાન સ્વરૂપમાં, પવિત્ર આતશ બહેરામને અપવિત્ર કરી શકે છે. તથા ત્યાં આવેલા કુવાઓના પાણી સુકાવી શકે છે.

Leave a Reply

*