બુક લોન્ચ: ‘ધ કલેકટેડ સ્કોલરલી રાઈટીંગ્સ ઓફદસ્તુર ફિરોઝ એમ. કોટવાલ વોલ્યુમ.1એડીટેડ બાય ફિરોઝા પંથકી મિસ્ત્રી અને કેશ્મીરા વાચ્છા બંગાલી

દસ વર્ષ પહેલાં, દિલ્હી પારસી અંજુમનની ગોલ્ડન જ્યુબિલી વખતે, ભારત અને વિદેશના ધર્મગુરૂઓ અને વિદ્વાનો દ્વારા હાજરી આપતા કોન્ફરન્સમાં, દરેકે વડા દસ્તુરજી ફિરોઝ કોટવાલના સંશોધનને ઝોરાસ્ટ્રિયનીઝમના તેમના અભ્યાસમાં કોઈ મુદ્દે આકર્ષયા હતા. જો કે, જ્યારે મેં તેમને પૂછ્યું કે તેમની કઈ પુસ્તકો તેમના માર્ગદર્શિકા માટે સંદર્ભિત છે, ત્યારે તેમણે મને સ્પષ્ટપણે કહ્યું કે તેમની પાસે તેમના પ્રકાશિત કાર્યોનો સંગ્રહિત જથ્થો નથી અને તેમનો મોટાભાગની માર્ગદર્શિકા તેમના જ્ઞાન અને મૌખિક પરંપરા અંગેની સમજણથી થયો છે. આંતરરાષ્ટ્રીય જર્નલો અને તેમના ભાષણોથી દસ્તુરજી કોટવાલના પ્રકાશિત લેખોની પ્રથમ આવૃત્તિને એક સાથે મૂકવા માટે તેમણે અમને એક દાયકાથી પારઝોરમાં લઈ લીધા હતા. અમે બધા આ ન્યુનતમ વોલ્યુમના પ્રકાશન માટે સંશોધન અને ખર્ચમાં તેમના સમર્થન માટે નસલી વાડિયા, સર નેસ વાડિયા ફાઉન્ડેશન અને એફઈ દીનશા ટ્રસ્ટનો આભાર માનીએ છીએ. એક મોટો આભાર ફિરોઝા પંથકી મિસ્ત્રીને જાય છે જેમણે દસ્તુરજીની જીવનચરિત્રની બાબતો એકત્રિત કરી તથા તેમના અભ્યાસ અને નોંધપાત્ર સ્કોલરશીપનું ઉદાહરણરૂપ બનેલા એકત્રિત નિબંધોનું સંકલન કરવા માટે કેશમીરા  વાચ્છા બંગાલીનો પણ આભાર માનવામાં આવે છે. આ જીવનચરિત્ર ખરેખર વિદ્વાન ધર્મગુરૂઓના જીવનને સમજવા માટે એક ટચસ્ટોન સાબિત થશે, જે તેની માન્યતાઓમાં દૃઢ રહે છે, પરંપરાગત રીતે પરંપરાને સમર્થન આપે છે અને સમુદાયને માર્ગદર્શન આપે છે.

પારઝોરને અવિશ્ર્વસનીય શૈક્ષણિક સ્રોત અને મહાન વિદ્વાન અને ધર્મગુરૂ વડા દસ્તુરજી ડો. ફિરોઝ કોટવાલના નોંધપાત્ર કામ સાથે જોડાતા ગર્વ અનુભવે છે.

About  ડો. શેરનાઝ કામા, ડિરેકટર, યુનેસ્કો પારઝોર, પારઝોર ફાઉન્ડેાન, ન્યુ દિલ્હી

Leave a Reply

*