ચાલો પ્રકાશની ઉજવણી કરીએ!

દિવાળી એ પાંચ દિવસીય પ્રકાશનો તહેવાર છે, જે વિશ્ર્વભરના લાખો લોકો દ્વારા ઉજવવામાં આવે છે. આ તહેવાર હિન્દુ નવા વર્ષ સાથે જોડાયેલો છે અને આ રીતે નવી શરૂઆત અને અંધકાર ઉપર અનિષ્ટ અને અજવાળા પર સારી સફળતાની ઉજવણી કરે છે. દિવાળી ધન અને સમૃદ્ધિના દૈવી લક્ષ્મીની પણ ઉજવણી કરે છે.
ઉત્સવના પાંચ દિવસ: ઉત્સવના પાંચ દિવસની શરૂઆત ધનતેરસ, નરક ચતુર્થી, દિવાળી, નવું વર્ષ અને અંતે ભાઈબીજ તરીકેની ઉજવણી કરવામાં આવે છે.
જરથોસ્તીઓનો પ્રકાશ ઉત્સવ: દિવાળી, પ્રકાશનો તહેવાર સામાન્ય રીતે ઓકટોબર મહિનામાં ઉજવવામાં આવે છે અને રસપ્રદ રીતે, મોસમી (ફસલી) જરથોસ્તીઓના કેલેન્ડર મુજબ, મેહરાંગનનો ઉત્સવ (મેહર માહ, મેહર રોજ) જે પ્રકાશની દિવ્યતાને યાદ કરે છે અને ઓક્ટોબર મહિનામાં ઉજવવામાં આવે છે. દિવાળીની જેમ, મેહરાંગન અંધકારના પરિબળો ઉપર પ્રકાશની જીતની ઉજવણી કરે છે. જ્યારે સુપ્રસિદ્ધ આધ્યાત્મિક રાજા, શાહ ફરીદૂન, જોહાકને ઈરાનના દેમાવંદ પર્વત પર બાંધે છે. દંતકથા અનુસાર, ઝોહક હજી પણ દેમાવંદ પર્વત પર બંધાયેલ છે, અને એવું કહેવામાં આવે છે કે દરરોજ રાત્રે જેમ જેમ અંધકાર વધતો જાય છે તેમ સાંકળો પીગળવા માંડે છે. પરંતુ સવારે કૂકડો બોલતા અને સુર્યપ્રકાશ થતા સાંકળો મજબૂત થઈ જાય છે.
પ્રકાશ અને અંધકાર: અંધકારને નકારી કાઢવાનો એકમાત્ર રસ્તો પ્રકાશનો છે અને અનિષ્ટને દૂર કરવાનો એકમાત્ર રસ્તો છે વિચારો, શબ્દો અને કાર્યો જેના દ્વારા અનિષ્ટને દૂર કરી શકાય છે. અંધકાર ફક્ત અંધકારને ગળી જશે. અંધકાર ફક્ત પ્રકાશથી જ નાશ પામે છે.
દિવા પ્રગટાવવાનું મહત્વ: દિવાળીનું સામાન્ય ચિહ્ન છે તેલનો દીવો. લોકો પોતાના ઘરોને દિવાથી પ્રકાશિત કરે છે. તેજ રીતે જરથોસ્તીઓ ફકત ઉત્સવના દિવસોમાં નહીં પણ દરરોજ પોતાના ઘરોમાં કે ઓફિસોમાં દિવા પ્રગટાવે છે પછી તે મેહેર યશ્ત કે મહેર નીઆએશ ભણતી વખતે સુર્યદેવની પૂજા કરતા સમયે કે ઘરે પવિત્ર અગ્નિની પૂજા કરતી વખતે દરરોજ પ્રકાશની ઉજવણી કરે છે.
જરથોસ્તીઓ પ્રકાશનો આદર કરે છેે: જરથોસ્તીઓ અગ્નિનીની પૂજા કરે છે. જરથોસ્તીઓ આવશ્યકરૂપે પ્રકાશને, ખાસ કરીને જ્ઞાન અને શાણપણને પ્રકાશ તરીકે આદર આપે છે એક સમુદાય તરીકે, આપણે શાબ્દિક અને અલંકારિક રૂપે કોઈપણ પ્રસંગની તમામ બાબતો, આપણા જીવન અને જીવનની ભાવનાથી પ્રકાશિત કરીએ છીએ.
કેવી રીતે અને શા માટે આપણે દિવા પ્રગટાવીએ?
આપણે યાંત્રિક રીતે અને સકારાત્મક સમર્થન સાથે દિવા પ્રકાશવાનું પસંદ કરીએ છીએ. આપણે બધા જાણીએ છીએ તેમ, પ્રકાશ પૃથ્વી પર જીવન ટકાવી રાખવા માટે જરૂરી ઉર્જાનું વહન કરે છે. પ્રકાશ વિના આપણે કંઈપણ જોવા માટે અસમર્થ છીએ. આ રીતે, જ્યારે આપણે પ્રકાશમાં પ્રવેશ કરવા અને અંધકારને દૂર કરવા માટે તેલના દીવા પ્રગટાવીએ છીએ, તે સૌથી મહત્ત્વનું છે, કારણ કે અર્દીબહેસ્ત (સત્ય અને સદાચાર દૈવી સ્વરૂપ સારૂં સ્વાસ્થ્ય આપનાર) પણ અગ્નિની અધ્યક્ષતા રાખે છે, અમે સત્ય, ન્યાયીપણાની ઉજવણી આરોગ્ય અને સારા જીવનને આમંત્રણ આપવા માટે દિવો પ્રગટાવીએ છીએ.
જરથોસ્તી પરંપરામાં, આપણે પાંચ યથાના પાઠ કરતી વખતે દિવા પ્રગટાવતા. અવેસ્તાન યથા અહુ વરીયો પ્રાર્થના, જેને અહુનાવર તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે, તે સંસ્કૃત ઓમની સમકક્ષ છે. હિન્દુ પરંપરામાં બ્રહ્મા બ્રહ્માંડનું સર્જન કરે છે અને ઓમનો જાપ કરે છે, જ્યારે જરથોસ્તી ધર્મમાં, અહુરા મઝદા અહુનાવરનો જાપ કરતા બ્રહ્માંડની રચના કરે છે. બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, અહુનાવર એ એક સર્જનાત્મક અને જીવન આપનાર જાપ છે.
દિવા પ્રગટાવતી વખતે અને એક સાથે પાંચ વખત યથા અહુ વરીયાનો જાપ કરતી વખતે, આપણે સમજી લેવું જોઈએ કે આપણે ફક્ત આપણી આસપાસનો અંધકાર જ દૂર કરી રહ્યા નથી, પરંતુ શંકા અને હતાશાના અંધકારને આપણા મનમાંથી દૂર કરી રહ્યા છીએ. સકારાત્મક પુષ્ટિ દૂરંદેશી માટે પ્રાર્થના કરો, પ્રાર્થના કરો કે તમે ફક્ત સારું સાંભળો, પ્રાર્થના કરો કે તમને સફળતાની સુગંધ આવે, પ્રાર્થના કરો કે તમે પ્રેમનો સ્વાદ ચાખો અને પ્રાર્થના કરો કે તમે તમારા જીવનના દરેક દિવસને સકારાત્મક રીતે સ્પર્શ કરો. જ્યારે મનને સકારાત્મક સમર્થનથી ખવડાવવામાં આવે છે, ત્યારે તે પ્રકાશમાંથી પસાર થવાનું શરૂ કરે છે અને જીવનના પ્રકાશને ઉત્તેજીત કરવાનું શરૂ કરે છે.
પ્રકાશના આ ઉત્સવમાં ચાલો આપણે સંકલ્પ કરીએ કે આપણે ફક્ત પ્રકાશની ઉજવણી નહીં કરીશું, પરંતુ, તે પ્રકાશ બનવાનો પ્રયત્ન કરીશું, જેનાં જીવનને આપણે સ્પર્શ કરીએ તે બધાના જીવનને જીવંત બનાવશે અને પ્રકાશિત કરશે.

About નોશીર દાદરાવાલા

Leave a Reply

*