ખોજેસ્તે મીસ્ત્રીએ ઝેડટીએફઈ ખાતે યુવાનો સામે ધાર્મિક બાબતની પ્રકાશિત બાજુઓ રજૂ કરી

આપણા સમુદાયના સૌથી આદરણીય ધાર્મિક વિદ્વાનોમાંના એક, જરથોસ્તી ધર્મ અને સંસ્કૃતિના જાણકાર આદરણીય, ખોજેસ્તે મિસ્ત્રીએ તાજેતરમાં જ ઝેડટીએફઈ (ઝોરાસ્ટ્રિયન ટ્રસ્ટ ફંડસ ઓફ યુરોપ) લંડનમાં ટીનેજરો અને પુખ્ત વયના લોકો સાથે ચાર કલાકની બેઠક ગોઠવી હતી. બાળકોને આપણી આસ્થાની પ્રકાશિત બાજુઓ રજૂ કરવા માતાપિતાઓએ વિનંતી કરી હતી.
સારા વિચારો, સારા શબ્દો અને સારા કાર્યોના વલણવાદી સિધ્ધાંતોથી આગળ, એક જરથોસ્તી હોવાનો અર્થ શું છે તેના પર તેમણે પોતાના મંતવ્યો શેર કર્યા, સાથે, ચોક્કસ આપણા ધર્મમાં વધુ તક છે, જરથુસ્ત્રના સાક્ષાત્કારનો સૌથી મહત્વપૂર્ણ ભાગ અશેમ વોહુ પ્રાર્થનામાં યોજાયેલી સુખની કલ્પનાને બહાર કાઢવી. તેમણે એવા ધર્મમાં વૈશ્ર્વિક દ્વૈતવાદના વિચાર પર લંબાણપૂર્વક વાત કરી હતી જે સમયને વટાવી ગયો છે અને બચી ગયો છે. તેમણે બ્રહ્માંડના નિર્માણની ચર્ચા કરી, અનિષ્ઠતાની સંપૂર્ણતા અને જરથુસ્ત્રના સંદેશની અનંતતા પર જવાબ આપ્યો. ‘સીવીલાઈઝીંગ ધ વર્લ્ડ એન્ડ સેફગાર્ડીંગ ધ ફેથ – ધ લેગેસી ઓફ નાઈન ઝોરાસ્ટ્રિયન કીંગ’ શીર્ષકવાળી તેમની પાવર-પોઇન્ટ પ્રેઝનટેશનથી દર્શકોને સર્વકાળના સૌથી પ્રાચીન ધર્મોમાંના એક વિશે સારી સમજ મળી. તેમણે સાયરસ ધી ગ્રેટ દ્વારા રજૂ કરાયેલા પ્રખ્યાત ‘બિલ ઓફ હ્યુમન રાઇટ્સ’ વિશે વાત કરી; ગ્રેટ દારાયસ દ્વારા સ્થાપિત પોસ્ટલ સેવા; પૂર્વીય રોમન સમ્રાટ વેલેરીયન પર કબજો કરનાર, સસાનીયન રાજા શાપુર, રોમન વિશ્ર્વમાં આંચકાના તરંગો મોકલતો હતો, તેમજ ઇરાની વતનને સુરક્ષિત કરનારા અન્ય ઘણા જાણીતા ઝોરાસ્ટ્રિયન રાજાઓ, રોમનો અને બાયઝેન્ટાઇનને લગભગ 700 વર્ષોથી લડતા હતા, અને તેમના પ્રયાસોથી અવેસ્તાનું રક્ષણ થયું. તેમણે છેલ્લા ઝોરાસ્ટ્રિયન રાજા યઝદેઝર્દ શાહરિયારના મૃત્યુની એક ચાલતી વાર્તા સંભળાવી.
તેમણે પ્રેસિડન્ટ, માલ્કમ દેબુ અને ઝેડટીએફઈના ટ્રસ્ટીઓ અને મેનેજિંગ કમિટી તેમજ દસ્તુર અને જીલ્લા પરિવારોના તેમના સમર્થન અને હિત માટે આભાર માન્યો. આ પ્રસંગ મરહુમ ફ્રામરોઝ નવરોજી દારૂખાનાવાલાની પવિત્ર સ્મૃતિમાં હતો, જેમનામાં ધર્મનિષ્ઠા અને શ્રદ્ધા પ્રત્યેની ભક્તિ સૌથી મહત્વપૂર્ણ હતી.
ખોજેસ્તેની વાતોમાં જણાવેલ સાર ઇતિહાસનો પાઠ જ નહોતો પણ, તે યાદ અપાવતું હતું કે આપણા રાજાઓએ વીરતાપૂર્ણ કાર્યોનો વારસો જે છોડી ગયા છે તે ધર્મની રક્ષા કરવાની જવાબદારી આપણી છે કારણ તે આપણો કાયમી વારસો છે.

Leave a Reply

*