માનવ મથાળાવાળા તથા પાંખવાળા ગોધાઓનું મહત્વ

લોકો હંમેશાં પૂછે છે કે ઘણી અગિયારીઓની બહાર માનવ માથા સાથે પાંખવાળા ગોધાઓની જોડી શું સૂચવે છે અને તેનું મૂળ શું છે?
સુમેરિયન મૂળ: શરૂ કરવા માટે, આ પૂતળાને ‘લામાસુ’ કહેવામાં આવે છે, અને તે પર્શિયન અથવા ઇરાની મૂળના નથી. પર્સિયનોએ તેને અગાઉની પરંતુ પડોશી સંસ્કૃતિમાંથી અપનાવ્યું હતું. આ પૌરાણિક એનિમેશનનું પ્રારંભિક ચિત્રણ મેસોપોટેમીયા (આધુનિક ઇરાક) ની સુમેરિયન સંસ્કૃતિમાં પાછું જાય છે. સુમેરિયન લોકોએ લામા નામના રક્ષણાત્મક સ્ત્રી દેવતાને માન્યતા આપી હતી, જેને અક્કડિયનમાં લામાસુ કહેવામાં આવ્યું હતું, જે દેવતાઓનો સેવક હતો. ‘લામાસુ’, જેમ આપણે જાણીએ છીએ અને આજે જોઈએ છીએ, થોડોક સમય પછી, અસીરિયન (આધુનિક સીરિયા) સંસ્કૃતિમાં, નવમી અને સાતમી સદી બીસીઇ વચ્ચે, લાંબી દાઢી રાખનાર પુરુષ રક્ષણાત્મક ભાવના તરીકે કલ્પના કરવામાં આવી હતી. સ્ત્રી સ્વરૂપને ‘અપ્સાસુ’ કહેવામાં આવતું.
લામાસુ ઘણીવાર ચાર પગને બદલે પાંચ પર ઉભા રહેતા. પ્રાચીન શિલ્પકારોએ સંભવત આ રક્ષાકરનારાઓને પાંચ પગ આપ્યા જેથી આગળથી જોવામાં આવે ત્યારે તેઓ દ્રઢતાપૂર્વક ઉભા હોય અને જ્યારે બાજુથી જોવામાં આવે ત્યારે આગળ વધતા હોય એમ લાગે. પાંચ પગ એ પાંચ ઇન્દ્રિયોની પ્રગતિનું પ્રતીક પણ છે. નિયો અસીરિયન સામ્રાજ્ય (883-612 બીસીઇ) દરમિયાન, આ વિશાળ વ્યક્તિઓને ખોરસાબાદ અને નિન્વેહ જેવા શાહી મહેલોના પ્રવેશદ્વાર પર પ્રવેશદ્વાર રક્ષક તરીકે દુષ્ટ પ્રભાવોને અટકાવવા તેમને પ્રવેશદ્વાર પર મૂકવામાં આવ્યા હતા.

પર્સિયન ગોપાથા: પર્સિયન આર્કીટેક્ચરનું પવિત્ર લક્ષણ એ આસિરિયન, ઇજિપ્તની, મેડિયન અને હેલેનિસ્ટિક સુવિધાઓ અને આઇકનોગ્રાફીના બધા તત્વો સાથે અખંડ કોલાજમાં સમાવિષ્ટ હોવાનો સારગ્રાહી સ્વભાવ હતો, તેમ છતાં ફિનિશ્ડ પ્રોડક્ટમાં દેખાતી એક અનોખી ફારસી ઓળખ ઉત્પન્ન કરતી હતી. એચેમિનીડ આર્કીટેક્ચરલ વારસો, લગભગ 550 બી.સી.ઇ. આસપાસ સામ્રાજ્યના વિસ્તરણથી શરૂ થયો, તે કલાત્મક વિકાસનો સમય હતો જેણે એક અસાધારણ સ્થાપત્ય વારસો છોડી દીધો હતો, ઇરાનમાં આધુનિક શિરાઝ નજીક, સાયરસ ધ ગ્રેટની પિરામિડિકલ અંકબંધ પગથિયા સમાધિથી માંડીને પર્સીપોલિસની ભવ્ય રચનાઓ સુધી. સુસા (ઈરાનમાં ખુઝેસ્તાનો પ્રાંત) અને એકબટાના (આધુનિક હમદાન) ખાતે પણ દારાયસ ધ ગ્રેટ દ્વારા સમાન બાંધકામના બાંધકામો બનાવવામાં આવ્યા હતા, જેમાં વિદેશી મહાનુભાવો અને પ્રતિનિધિઓનું સ્વાગત, શાહી સમારોહ અને ફરજોનું પ્રદર્શન અને રાજાઓના આવાસ સહિતના કામો સહિત પર્સીપોલિસ જેવા કાર્યો કરવામાં આવતા હતા.
આચેમિનીયન કિંગ્સ – દારાયસ અને ઝર્કસિસ – પણ આ જાજરમાન પૂતળાં (લામાસુ) એક રક્ષણાત્મક બળ તરીકે પર્સીપોલિસના પ્રવેશદ્વાર પર મૂકતા હતા. જો કે, બંને પર – પર્સીપોલિસ અને સુસા – એક માણસના માથા સાથે, સિંહના શરીર અને ગરૂડની પાંખો, લામાસુ જેવું લાગે છે તેવું ચિત્રણ પણ જોઈ શકાય છે.
પર્સિયન લામાસુને ગોપાથા કહેતા હતા. ભારતમાં પારસી તેમને ગોધા અથવા ગોપતશાહ કહે છે. પુરાતત્ત્વવિદોના જણાવ્યા મુજબ, લામાસુ અથવા ગોપાથા ફક્ત અચેમિનીડ આર્કિટેકચરમાં જ દર્શાવવામાં આવી છે. પાર્થિયન અને સાસાનીયન રાજાઓએ આ જાજરમાન ફિગરનો ઉપયોગ કર્યો નથી. એલેક્ઝાંડરના આક્રમણ પછી સદીઓ સુધી પર્સીપોલિસ ખાતેનું વિશાળ લામાસુ એક ટેકરાની નીચે દટાયું હતું અને 1930 ના દાયકાની શરૂઆતમાં ખોદકામ કરવામાં આવ્યું ત્યારે પ્રકાશમાં આવ્યું હતું.
રક્ષકો: આ ગોપાથા અથવા ગોધા ઘણી અગિયારી અને આતશબહેરામની બહાર રક્ષક તરીકે મુકવામાં આવ્યા છે, રક્ષક સિંહોની મૂર્તિઓ પરંપરાગત રીતે ચાઇનીઝ શાહી મહેલો, શાહી કબરો, સરકારી કચેરીઓ, મંદિરો અને સરકારી અધિકારીઓ અને ધનિક લોકોના ઘરોની સામે ઉભી કરવામાં આવતી હતી. આ મૂર્તિઓમાં શક્તિશાળી પૌરાણિક રક્ષણાત્મક શક્તિઓ હોવાનું માનવામાં આવે છે. ચાઇનીઝ અથવા શાહી રક્ષક સિંહો એ પરંપરાગત ચીની આર્કિટેકચરલ આભૂષણ છે. ખાસ કરીને પથ્થરથી બનેલા સિંહો તેઓને પત્થર સિંહો અથવા શિશી તરીકે ઓળખવામાં આવે છે. તેઓ વાર્તાલાપમાં અંગ્રેજીમાં ‘સિંહ કૂતરા’ અથવા ‘ફૂ કૂતરા’ તરીકે પણ ઓળખાય છે.
ગોપાથાનું મહત્વ:
ગોપાથ શક્તિ અને હિંમત (બળદ અથવા સિંહના શરીરમાં)ના ગુણોની પ્રતિક્રિયા આપે છે, તીવ્ર દ્રષ્ટિ (ગરૂડની પાંખો સાથે) અને બુધ્ધિ અને વિવેક (માનવ મસ્તક સાથે)ની ગુણવત્તા સાથે સરખાવવામાં આવ્યા છે.
આમ, અગિયારીની બહાર ગોપાથા માત્ર દુષ્ટતાની તમામ શક્તિઓ સામે એક પ્રતીકાત્મક રક્ષક તરીકે ઉભા નથી પણ, પ્રાર્થના ઘરોમાં પ્રવેશતા દરેક ભક્તોમાં શારીરિક અને આધ્યાત્મિક શક્તિ પ્રાપ્ત કરવા માટે (એક હેતુપૂર્ણ જીવન જીવવા માટે) વિશ્ર્વના કલ્યાણ માટે, જીવન ઉચ્ચ લક્ષ્ય રાખવા અને ભવિષ્યમાં બુધ્ધિ અને ડહાપણ વાપરી જીવન જીવી શકે.
– નોશીર દાદરાવાલા

About  નોશીર દાદરાવાલા

Leave a Reply

*