મૃત્યુનો પ્રોટોકોલ

કોઈ પ્રિય વ્યક્તિનું અથવા તેના પરિચિતનું મૃત્યુ નિપજવું ખરેખર એક મુશ્કેલ પરિસ્થિતિનો સામનો કરવો પડે છે. દોખ્મેનશીની પ્રણાલીની અસરકારકતા માટે અથવા તેની વિરુદ્ધ ચર્ચા કરવાનો આ પ્રયાસ નથી. શું આપણે ડુંગરવાડીમાં અંતિમ સંસ્કાર કરવાનું પસંદ કરવું જોઈએ, કે પછી ત્યાં પ્રોટોકોલ અનુસરવાનો છે. તાજેતરનાં વર્ષોમાં, મારું અવલોકન રહ્યું છે કે સમુદાય, છેલ્લા અંતિમ સંસ્કારના પવિત્ર ધોરણોથી મોટા પ્રમાણમાં ચલિત થયો છે અને તેણે કંઈપણ જાય તેવી વ્યૂહરચના અપનાવી છે. આ એક હળવેથી તમને યાદ કરવાનો પ્રયાસ છે આપણે જે અપનાવ્યું છે તે સિસ્ટમ પાછળનું વિજ્ઞાન અને તમને તમારા વહાલા પ્રિય લોકો માટે યોગ્ય કાર્ય કરવાની વિનંતી છે.
નજીકના પરિવારની લાગણીઓને ધ્યાનમાં લેતા, તેમાંના કેટલાકને થોડું નિર્દય લાગે છે. જો કે, આ બધું દિવ્ય આત્માના શ્રેષ્ઠ હિતમાં છે. આપણે આને ઉદ્દેશ્યથી જોવું જોઈએ અને સમજવું જોઈએ કે આપણે શા માટે યોગ્ય વિધિઓનું પાલન કરવું જોઈએ. અમે આને ફ્લાઇટ તરીકે વિચારી શકીએ કે જે રવાના થઈ છે. તમે સમય બદલી શકતા નથી, તમારે સમયસર આવવાની જરૂર છે અને યોગ્ય ઓળખ રાખવી જ જોઇએ. પ્રવાસના આગલા સ્તર પર જવાનું ફરજિયાત છે … આ કિસ્સામાં – આત્માની યાત્રા.
મૃત્યુ પછી, શરીરને વહેલી તકે ડુંગરવાડીમાં મોકલવું આવશ્યક છે (પ્રાધાન્ય થોડા કલાકોમાં). જો મૃત્યુ પોતે પ્રિયજનોની રાહ જોતું નથી, તો પછી મૃતદેહ શા માટે રાખવો જોઈએ? તમારા પ્રિયજનો જ્યારે તેઓ જીવંત હોય ત્યારે તેમની મુલાકાત લો, તેમની હાજરીનો આનંદ માણો, એકવાર તેમના ભૌતિક સ્વરૂપને ઓળંગ્યા પછી તેમની રાહ જોશો નહીં.
કોઈ વ્યક્તિને મૃત જાહેર કરવામાં આવ્યાના સમયથી, પાયદસ્ત પ્રારંભ થાય ત્યાં સુધી, કુટુંબના કોઈ સભ્ય અથવા ધર્મગુરૂએ સતત પ્રાર્થના કરવી જોઈએ, જે મૃત વહાલાઓના કાન પર પડે છે. આ કોઈ પણ પ્રિય આત્મા માટે તમે કરી શકો તે ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ યોગદાન છે અને તમને તેઓને માર્ગ બતાવવા બદલ અનેક આશીર્વાદ પ્રાપ્ત થશે. હવે અહીં તમે સવાલ કરશો, શું મૃત લોકો સાંભળી શકે છે? આનો જવાબ ના છે, પરંતુ મંત્રો શરીરને દોખમાને સમાવિષ્ટ કરે છે ત્યાં સુધી ક્ષીણ અને દરૂજીના હુમલાઓને અટકાવે છે. અંતર્ગત આત્મા દ્વારા ફક્ત સરોષ બાજના સતત પઠન કરવાથી પણ તે ખૂબ જ સારી રીતે પ્રાપ્ત થાય છે, અને તે શરીર પર હુમલો કરનારી ખરાબ શક્તિઓને પણ પછાડે છે. સરળ અશેમ વોહુ આત્માને ખૂબ જ મદદ કરશે.
જ્યારે તમે કોઈ પાયદસ્તમાં જાઓ ત્યારે તમારા હાથ, પગ અને ચહેરાને સાફ કરો, તમે અંતિમ માન આપતા પહેલા તમારી કસ્તી કરો. સ્વર્ગસ્થ આત્માની પ્રાર્થનામાં તમારો સમય પસાર કરો, તેમને તેની સૌથી વધુ જરૂર છે.
જો તમે પાયદસ્ત પછી સગડી (અગિયારીમાં) ન જાવ તો ડુંગરવાડીનો વિસ્તાર છોડતા પહેલા કસ્તી કરો. જુના દિવસોમાં, જો તમે ડુંગરવાડીથી પાછા ફર્યા હો તો દરવાજાની બહાર કસ્તી કરવી ફરજિયાત છે. શુદ્ધિકરણની આ વિધિઓ આપણને ફરી આપણા રિવાજો પુનસ્થાપિત કરવામાં મદદ કરે છે.
પરિવારના સભ્યોએ 4 દિવસ સુધી ડુંગરવાડી પરિસરમાં રહેવું ફરજિયાત છે. શરીર જ્યાં મૂકવામાં આવે છે ત્યાં એક દિવો પ્રગટાવવામાં આવે છે તેમના કુટુંબીઓને 4 દિવસ તેમની બધી પ્રાર્થનાઓ દિવ્યાંગ આત્માને મોકલવા માટે ગાળવાનો પ્રયાસ કરવો જોઈએ.
વહેલી સવારના છઠમણા અને ચોહરામ (ચોથા દિવસે)ની પ્રાર્થના પછી જ, પરિવારે ઘરે પરત ફરવું જોઈએ.
હું આશા રાખું છું કે આ માર્ગદર્શન જે દિવ્ય આત્મા માટે શ્રેષ્ઠ છે અને પવિત્ર આત્માની જરૂરિયાત દરેક અન્ય જરૂરિયાત કરતા વધારે જરૂરી છે. જ્યારે આપણે વધુ ન હોઇએ ત્યારે આપણને આપણા પરિવાર અને મિત્રોની પ્રાર્થનાની સૌથી વધુ જરૂર હોય છે.

About ડેઝી પી. નવદાર

Leave a Reply

*