એફડીયુનો ઈતિહાસ અને આઇયુયુની ઉત્પત્તિ

ઉડવાડાના વિકાસનો ઈતિહાસ (એફડીયુ)
22મી સપ્ટેમ્બર, 2003 ના રોજ સ્થાપવામાં આવેલા, વડા પ્રધાન, માનનીય શ્રી નરેન્દ્ર મોદીની પહેલ પર, ઉદવાડાના વિકાસનો (એફડીયુ) ઇતિહાસ ખુબ જ જીવંત છે!
જાન્યુઆરી 2002માં, ગુજરાતના મુખ્ય પ્રધાન તરીકેના કાર્યકાળ દરમિયાન, શ્રી મોદી, અમદાવાદની ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ હોટેલ મેનેજમેન્ટના ફાઉન્ડેશન સ્ટોન મૂકવાના સમારોહમાં ઉપસ્થિત રહ્યા હતા, સાથે ભારત સરકારના પૂર્વ માનનીય પ્રધાન (પર્યટન અને સંસ્કૃતિ) સાથે, શ્રી જગમોહન પણ હાજર હતા. સમારોહમાં, તેમણે રાષ્ટ્ર નિર્માણમાં પારસી સમુદાય દ્વારા ભજવવામાં આવેલી સકારાત્મક ભૂમિકાનો કૃપાપૂર્વક સ્વીકાર કર્યો, 1,300 વર્ષ પહેલાં, પર્સિયાથી આપણું આગમન થયું ત્યારથી.
તેમણે જણાવ્યું કે ઉદવાડા પવિત્ર સ્થળ છે અને આપણા સમુદાય માટે તેની નિરંતર જાળવણીથી સૌથી વધુ પવિત્ર છે આપણું આતશ – ઇરાનશાહ. તેમણે પ્રશંસા કરી કે કેવી રીતે પારસીઓ હંમેશા આચારસંહિતાનું પાલન કરે છે જેણે અન્ય કોઈ સમુદાયની સંવેદનશીલતાને ઠેસ પહોંચાડ્યા વિના તેમની ઓળખ જાળવી રાખી છે.
ઉદવાડા આજે પારસી સમુદાયના ગૌરવપૂર્ણ ઇતિહાસને કેવી રીતે પ્રદર્શિત કરે છે તે વિશે બોલતા, તેમણે અગાઉના માનનીય પર્યટન અને સંસ્કૃતિ પ્રધાનને ઉદવાડાને સંવાદિતા, ધાર્મિક સહિષ્ણુતા અને નાના સમુદાયને તેમની સંપૂર્ણ સંભાવનાની અનુભૂતિ માટે પૂરી પાડવામાં આવતી તકો તરીકે સ્થાન આપવાનું સૂચન કર્યું હતું. ત્યારબાદ તેમણે કાર્યક્રમમાં પત્ની મહેરૂ સાથે ઉપસ્થિત જાણીતા હોટેલિયર, (હાલ મરહુમ) જહાંગીર કામાને વિનંતી કરી કે તેઓ આ વિચારોને વાસ્તવિકતામાં રૂપાંતરિત કરવા માટેના યોગ્ય ઇન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરની સ્થાપનાની દિશામાં આગળ વધે.
ત્યારબાદ ભારત સરકાર સમક્ષ કેટલીક પાયાની સુવિધાઓ પૂરી પાડવા દરખાસ્ત રજુ કરવામાં આવી હતી, જે ગુજરાત રાજ્ય પારસી સમુદાય સાથે ભાગીદારી દ્વારા સહનશીલતા, સુમેળ અને પ્રગતિની પરંપરાઓનું પ્રતીક બનેલું ઉદવાડા આપણા દેશમાં એક અનોખું સ્થળ તરીકે રજૂ થશે. ભારત સરકારે આ પ્રસ્તાવ સ્વીકાર્યો અને રૂ. 97.27 લાખ ગુજરાત સરકારને ફાળવ્યા છે, પ્રોજેકટ માટે રૂા. 24.32 લાખ અને કુલ રૂા. 121.59 લાખ છે.
ગુજરાત સરકારની ભલામણો મુજબ, આ પ્રોજેકટ નીચેનાનો સમાવેશ કરશે:
* ઉદવાડા ખાતે સંગ્રહાલય (મ્યુઝિયમ) અને સાંસ્કૃતિક કેન્દ્રની સ્થાપના.
* ઉદવાડા ખાતે હેરિટેજ વોકની સ્થાપના.
* ઉદવાડા ખાતે પારસીઓના વાર્ષિક મહોત્સવનું આયોજન કરાશે, જ્યાં વિશ્ર્વના તમામ ભાગોના પારસી એકઠા થઈ શકે.
* સ્થળોનું ટૂરિસ્ટ સર્કિટ ગોઠવાશે જ્યાં ઉદવાડા ખાતે સ્થાપન પૂર્વે પવિત્ર અગ્નિ – ઇરાનશાહ – દાખલ કરાયો હતો.
પારસી સમુદાયના વિવિધ સભ્યો સાથે ચર્ચા કર્યા પછી, પ્રતિષ્ઠિત પારસીઓ અને ગુજરાત સરકારના નિયુક્ત દ્વારા સંચાલિત પાયો સ્થાપવા અને નોંધણી કરવાનો નિર્ણય લેવામાં આવ્યો હતો, જે આ પ્રોજેકટના નિર્દેશન અને અમલીકરણની જવાબદારી લેશે. ઉપરોક્ત ઉપક્રમોના પરિણામે એફડીયુની સ્થાપના કરવામાં આવી હતી.
ઈરાનશાહ ઉદવાડા ઉત્સવ
(આઈયુયુ) ની ઉત્પત્તિ
જૂન 2014માં, વડા પ્રધાન તરીકે પદ સંભાળ્યાના માત્ર બે અઠવાડિયા પછી, શ્રી નરેન્દ્ર મોદીએ દસ્તુરજી ખુરશેદ, હોમાય એન્જિનિયર, મરહુમ જહાંગીર કામા અને મને મળવા આમંત્રણ આપ્યું હતું. (કેમ કે અમે બધા એફડીયુ સાથે જોડાયેલા છીએ). અને ગુજરાત સરકાર દ્વારા સંચાલિત યુએડીએ (ઉદવાડા એરિયા ડેવલપમેન્ટ ઓથોરીટી) ઉદવાડાને તીર્થસ્થાન તરીકે વિકસાવવા માટેની વ્યૂહાત્મક યોજનાની ઝાંખી પૂરી પાડે છે.
તે સમયે, તેમણે પુનરાવર્તન કર્યું કે રાષ્ટ્ર નિર્માણમાં આપણા સમુદાયનું યોગદાન કેવી રીતે સમાંતર હતું અને ઉદવાડાએ પારસી સમુદાયનો 1,300 વર્ષ જુનો ઇતિહાસ કેવી રીતે રજૂ કર્યો. તેમ છતાં તેમણે ફરીથી ઉદવાડાને સંવાદિતા, ધાર્મિક સહિષ્ણુતા અને તકોના સ્થળ તરીકે રજૂ કરવાની આતુર ઇચ્છા વ્યક્ત કરી, અમને વિશ્ર્વવ્યાપી પારસીઓ માટે ઉદવાડામાં પ્રથમ વખત ઉત્સવનું આયોજન કરવાની યાદ અપાવી. આ રીતે ઇરાનશાહ ઉદવાડા ઉત્સવ (આઈયુયુ) નો જન્મ વિશ્ર્વવ્યાપી સમુદાયના સભ્યો ઉજવણીમાં એકસાથે થવા માટે થયો હતો. તેમણે એ પણ ભલામણ કરી કે આપણે ડિસેમ્બરમાં નિયમિત રીતે ઉત્સવની યોજના કરવી જોઈએ, કારણ કે વર્ષના તે સમયે વિદેશોમાં વસતા ઘણા ભારતીયો આપણા દેશની મુલાકાત લે છે.
આપણા સ્વપ્નદ્રષ્ટા અને ગતિશીલ વડા પ્રધાનની શુભેચ્છાઓનું સન્માન કરી, ઉદવાડાના વિકાસ ફાઉન્ડેશન અને ઉદવાડા સમસ્ત અંજુમન, સમર્પિત સ્વયંસેવકોના જૂથ સાથે, આ પ્રોજેક્ટને સફળ બનાવ્યો છે.
આઈયુયુ – 2019 એ 2015 અને 2017 માં અગાઉ યોજાયેલા આઈયુયુનું પ્રકરણ છે. જાણીતા પારસીઓની એક આકાશગંગા આઈયુયુએ – 2015માં હાજરી આપી હતી જ્યારે 27મી ડિસેમ્બર, 2015 ના રોજ આપણા સમુદાયના અગ્રણી શ્રી રતન તાતાનું સન્માન કરવામાં આવ્યું હતું. જાણીતા પરોપકારી ડો. સાયરસ એસ. પુનાવાલા, સિરમ ઈન્સ્ટિટયુટ ઓફ ઈન્ડિયાના અધ્યક્ષ, તેમની પ્રેમાળ પત્ની મરહુમ વિલ્લુ સી. પુનાવાલાની યાદમાં આઈયુયુ – 2015 પ્રાયોજીત કરવા સંમત થયા હતા. કેબીનેટ મીનીસ્ટર મરહુમ શ્રી અરૂણ જેટલીએ જ્યારે રતન તાતાને સન્માનિત કર્યા ત્યારે તેમની ઉપસ્થિતિ સાથે આ પ્રસંગને ધ્યાનમાં રાખ્યો હતો.
આઇયુયુ – 2017 એ સમાન ઉત્સાહ સાથે ઉજવણી કરવામાં આવી હતી, શ્રી વિજયભાઇ રૂપાણી, મુખ્યમંત્રી – ગુજરાત રાજ્ય, અને શ્રી મુખ્તાર અબ્બાસ નકવી – લઘુમતી બાબતોના પ્રધાન,(જીઓઆઈ), આ કાર્યક્રમનું ઉદઘાટન કર્યુ હતું. જાણીતા ચિકિત્સક, ડો. એચ.ઈ. વૈંકયા નાયડુ દ્વારા ફરોખ ઉદવાડિયાનું સન્માન કરાયું હતું.
આઈયુયુ – 2017 ના પ્રાયોજક શાપુરજી પાલનજી એન્ડ કં. પ્રા. લિમિટેડ અને ગુજરાત ટૂરિઝમ. કેન્દ્રીય પ્રધાન, માનનીય શ્રીમતી સ્મૃતિ ઈરાની, જેમણે આઈયુયુની અગાઉની બંને આવૃત્તિઓમાં હાજરી આપી હતી અને આઈયુયુ – 2019 માટે પણ તેમની ભાગીદારીની પુષ્ટિ કરી છે. તઓે આપણી બધી પ્રવૃત્તિઓના મિત્ર, માર્ગદર્શિકા અને પ્રબળ સમર્થક રહ્યા છે. જેના માટે આપણે તેમના ખુબ આભારી છીએ.
ટ્રસ્ટીઓ, સ્વયંસેવકો, શુભેચ્છકો અને એફડીયુના સમર્થકો, માનનીય વડા પ્રધાન શ્રી નરેન્દ્ર મોદી દ્વારા અમને આપવામાં આવેલા સમર્થન અને વિશ્ર્વાસ માટે બધા ખૂબ આભારી છે. બધા પારસી ઈરાની જરથોસ્તીઓે હકીકત પર કાયદેસર ગૌરવ લઈ શકે છે કે ઇરાનશાહ ઉદવાડા ઉત્સવ આપણા રાષ્ટ્રના નેતા દ્વારા સ્વીકૃતિ, આપણા નાના સમુદાય દ્વારા રાષ્ટ્ર નિર્માણમાં આપેલા યોગદાન, પત્ર અને ભાવનાથી 1,389 વર્ષ પહેલાં, ભારતીય ભૂમિ પર અભયારણ્યની શોધ કરતી વખતે આપણા આદરણીય પૂર્વજોએ વફાદારીની પ્રતિજ્ઞાને વળગી રહેવાની રજૂઆત કરી હતી.

About દિનશા કે. તંબોલી

Leave a Reply

*