પારસી – એક કાલાતીત વારસો

તમે જે નોંધ્યું તે પ્રથમ વસ્તુ એ છે કે કેમેરા-ઉસ્તાદ શાંતનુ દાસે આ સંપૂર્ણ ચિત્રોમાં પ્રવેશ કર્યો, જેમણે આપણી ગૌરવપૂર્ણ પારસી સંસ્કૃતિ, પરંપરાઓ અને લોકોના દસ્તાવેજીકરણ માટે, તેમની 20 પ્લસ વર્ષની કુશળતા અને પરિપૂર્ણ તકનીકોમાં ખૂબ જ શ્રેષ્ઠ કાર્ય કર્યું છે. મુંબઇ, કોલકત્તા, ઉદવાડા, નવસારી, સુરત, નારગોલ અને સંજાણની મુસાફરી, શાંતનુના લોકપ્રિય ક્લિક્સમાં પારસી સમુદાયની વિશેષ ક્ષણો અને સુંદર વાર્તામાં વિવિધ પ્રસંગોને કબજે કર્યા છે. શાંતનુને અસંખ્ય રાષ્ટ્રીય અને આંતરરાષ્ટ્રીય પુરસ્કારોથી સન્માનિત કરવામાં આવ્યા છે, જેમાં નાટ જિઓ ટ્રાવેલ ફોટોગ્રાફરના એવોર્ડનો સમાવેશ થાય છે.
બહાર આવેલા કેટલાક ચિત્રોમાં એક યુવાન પારસી છોકરો અને છોકરી શામેલ છે, બોલીવુડ અભિનેતા બોમન ઈરાની તેની સ્ક્રિપ્ટનું રિહર્સલ કરતી વખતે વડા દસ્તુરજી ખુરશેદ દસ્તુરને જુએ છે, સુંદર પારસી મહિલાઓ ઉત્કૃષ્ટ ‘ગારા’ પહેરી લગ્નમાં પોતાનો ગ્લેમર ભાગ ઉમેરી રહી છે; ઉદવાડામાં ઈરાનશાહ આતશબહેરામની બહાર યુવાન પારસી યુવતીઓ, દાદર પારસી કોલોની જીમખાના ખાતે એક ગંભાર અને ઘણું બધું. પારસી ટાઇમ્સ સાથે વાત કરતાં શાંતનુએ કહ્યું હતું કે, હું છ વર્ષથી આ તસવીરોનું શૂટિંગ કરી રહ્યો છું અને હું પારસીને આવા સુખી – ભાગ્યશાળી, જીવંત અને સમર્પિત સમુદાય તરીકે જોઉં છું! અને મને સમજાયું કે પારસી લોકોનો એક મોટો આનંદી સમૂહ છે અને હું તેમની સાથે કામ કરી શકવા માટે પોતાને ખૂબ ભાગ્યશાળી માનું છું.
પરવેઝ દમણિયાને ખ્યાલ કેવી રીતે પ્રાપ્ત થયો તે વિશે વાત કરી. જ્યારે આપણે પ્રથમ ઉદવાડા પર એક પ્રદર્શન કર્યું ત્યારે મને સમજાયું કે વર્ષોથી આપણા શહેરમાં ઘણું પરિવર્તન આવ્યું છે. તેથી, મને શાંતનુને ઉદવાડાને શૂટ કરવા મળ્યો અને અમને કેટલીક ખૂબ જ રસપ્રદ ફોટોગ્રાફ્સ મળી, જેનાથી અમને પારસી સમુદાયને વધુ પ્રોફાઇલ બનાવવામાં આવે. તેથી શાંતનુએ વિવિધ સ્થળોએ પ્રવાસ કર્યો અને રસપ્રદ તસવીરો શૂટ કરી. હું હંમેશાં એક પ્રદર્શન યોજવાનું ઇચ્છતો હોવાથી, મેં મારા પ્રિય મિત્ર, રતન લુથ સાથે વાત કરી અને તેમના ટેકાથી અમે આ પ્રદર્શન યોજ્યું. 7મી ડિસેમ્બરે નાસિકમાં આ પ્રદર્શન યોજાયું હતું.
રતન લુથે પારસી ટાઇમ્સને કહ્યું, મને લાગે છે કે આ ચિત્રો પ્રદર્શિત કરીને, અમે દેશને અમારા સુંદર અને નાના સમુદાય વિશે સંદેશ મોકલી રહ્યા છીએ. આ ચિત્રો સમુદાયના લોકો, ફેશન, સંસ્કૃતિ, આર્કિટેક્ચર અને આંતરિકની વાર્તા શેર કરે છે. પારસી સમુદાય તેની મધુરતા માટે ખૂબ પ્રખ્યાત છે અને શાંતનુએ જે રીતે સાર મેળવ્યો છે તે અદભૂત છે.
પ્રદર્શન પછીના દિવસે, 30 નવેમ્બરના રોજ, પરવેઝ દમણિયા દ્વારા ખાસ કરીને દાદર અથોરનાન મદ્રેસાના વિદ્યાર્થીઓ માટે, શિક્ષકો અને આચાર્ય, રામીયાર કરંજીયા સાથે પ્રવાસની વ્યવસ્થા કરવામાં આવી હતી. મિકી મહેતા સાથે ઇરાનશાહ ઉદવાડાના વડા દસ્તુરજી, ખુરશેદ દસ્તુર, પણ આ પ્રસંગમાં જોડાયા હતા.

Leave a Reply

*