કમ્યુનીટી ન્યુઝ

પ્રોફેટ ઝોરાસ્ટરનો જન્મદિવસનું ઈરાનમાં અવલોકન કરવામાં આવશે

25 ડિસેમ્બર, 2019 ના રોજ, ઇરાનની સાંસ્કૃતિક ક્રાંતિની સુપ્રીમ કાઉન્સિલે, ઝોરાસ્ટરના જન્મદિવસ સહિત 10 રાષ્ટ્રીય પ્રસંગોનું પાલન કરવાની યોજના અપનાવી હતી, જેને તેઓ સૌથી પ્રાચીન ઇરાની પ્રબોધક તરીકે ગણે છે. સાંસ્કૃતિક ક્રાંતિની સુપ્રીમ કાઉન્સિલના સેક્રેટરી, સઈદ-રેઝા અમેલીએ જણાવ્યું હતું કે 10 નવા પ્રસંગોની ઉજવણી કરવાની યોજનાના સંદર્ભમાં ઝોરાસ્ટરનો જન્મદિવસ ઈરાનમાં રીતસર મનાવવામાં આવશે. તેમણે ઉમેર્યું કે ઈરાન ઝોરાસ્ટ્રિયનિઝમનું પારણું છે. ઝોરાસ્ટરનો જન્મ ઘણા સમય પહેલા થયો હતો, પરંતુ ચોક્કસ સમય ઐતિહાસિક વિવાદનોે વિષય છે. ઇતિહાસના પુસ્તકોમાં ઉલ્લેખિત તારીખો ઘણા સદીઓથી બીસી સુધીની અનેક સદીઓ સુધીની છે. ઇરાનના ઝોરાસ્ટ્રિયન સમુદાય અનુસાર, ઝોરાસ્ટરનો જન્મ ફરવરદીન 6 (26 અથવા 25 માર્ચ), 1768બીસી માં થયો હતો અને 77 વર્ષની વયે દએ 5 (26 ડિસેમ્બર અથવા 25), 1691 બીસી પર તેમનું નિધન થયું હતું. ઇરાનના આંકડા સંગઠનના છેલ્લા સર્વે મુજબ, ઈરાનમાં 23,000 થી વધુ ઝોરાસ્ટ્રિયનો રહે છે.
– કર્ટસી-આઈઆરએનએ

***

અમદાવાદની પારસી પંચાયતની ઓફિસમાં ચોરી

મીડિયા અહેવાલો મુજબ, 3જી જાન્યુઆરી, 2020ના રોજ, અમદાવાદ પારસી પંચાયત (એપીપી) ની કચેરી, ખામાસા, અમદાવાદમાં ચોરી થઈ હતી. કરંજ પોલીસમાં ચોરીનો ગુનો નોંધવામાં આવ્યો છે, જ્યાં લુંટારૂઓએ રૂ. 5,860 / – ની રોકડ રકમ અને એક વીડિયો રેકોર્ડર જે રૂ. 4000ની કિંમતનું હતું તે ચોરી કરવામાં આવ્યું હતું. સીસીટીવી કેમરા એરર આવતા તેનો પણ કોઈ લાભ થયો નહોતો.
વીસ વર્ષથી પારસી પંચાયતના સચિવ તરીકે ફરજ બજાવતા 80 વર્ષીય ફિરોઝ દાવરે પોતાની એફઆઈઆરમાં ખુલાસો કર્યો હતો કે, એપીપીના પ્રમુખે તેમને જાણ કરી હતી કે પંચાયત મકાનનું તાળું ખોલવામાં આવ્યું હતું. તપાસ કરતાં દાવરને રોકડની ચોરી થયાનું જાણવા મળ્યું હતું. પંચાયતના સભ્યો મકાનના દરવાજા પાસે તાળાની ચાવી છુપાવતા હતા, જેનો ઉપયોગ ચોરી કરનારાઓએ કર્યો હતો.

***

‘ક્લીન એન્ડ ગ્રીન ઉદવાડા’ પહેલથી જોડાઓ

‘ક્લીન એન્ડ ગ્રીન ઉદવાડા’ પહેલ એક વર્ષ પહેલા ઉદવાડા ગામને પ્રેમ કરનારા અને તેની સુધારણા તરફ કામ કરવા ઇચ્છુક સમાન વિચારધારાવાળા લોકો દ્વારા સ્વૈચ્છિક સંસ્થા તરીકે સ્થાપવામાં આવી હતી, તેની સ્થાપના ઝરીન ભરડા, ફિલી બાપુના અને ઝિનોબિયા સિધવા દ્વારા કરવામાં આવી હતી, જેઓ આ પહેલ દ્વારા સ્વચ્છ અને લીલા ઉદવાડા અંગે જાગૃતિ લાવવાનું લક્ષ્ય ધરાવે છે. તેઓ સમયાંતરે સ્થાનિક શાળાના બાળકો અને સ્ટાફની મદદથી ઉદવાડા ગામ અને સમુદ્રકિનારાને સાફ સફાઇ અભિયાનોનું આયોજન કરે છે. તેઓએ નવા ડ્રમ સાઈઝના ડસ્ટબીનો પણ સ્થાપિત કર્યા છે.
ઉદવાડા ગામના રહીશોએ ગ્રામ પંચાયત, શાળાના બાળકો અને ગ્રામજનોના સહયોગથી આ પહેલનો સારો પ્રતિસાદ આપ્યો છે. હકીકતમાં, ઇરાનશાહ ઉદવાડા ઉત્સવ 2019 દરમિયાન, ઉદવાડાની સ્કુલના બાળકોએ ક્લીન અને ગ્રીન ઉદવાડા પર જાગૃતિ કાર્યક્રમ પણ આપ્યો હતો.
પારસી ટાઈમ્સ સાથે વાત કરતાં, ફિલી બાપુનાએ જણાવ્યું હતું કે, તાત્કાલિક યોજના એ છે કે આપણને ઉદવાડા ગામ અને દરિયાકિનારાને સાફ કરવા માટે ટ્રેક્ટર અને કચરાના ટિપર માટે પૈસાની જરૂર છે. અમે ગોદરેજ બાગના વેસ્ટ મેનેજમેન્ટ પ્લાન્ટની જેમ કચરાને રીસાયકલ કરી ખાતર બનાવવા માંગીયે છીએ અને આ બધુ કરવા અમને ભંડોળની જરૂરત છે. અમે ઉદવાડાને રોલ મોડેલ વિલેજ તરીકે સ્થાપિત કરવા માંગીએ છીએ, જેને જોઈ ભારતના બીજા ગામડાઓ પણ તેવું કરવા વિચારે.
ક્લીન અને ગ્રીન ઉદવાડા સોમવાર, 13મી જાન્યુઆરી, 2020 ને દિને સ્કુલના લગભગ સોથી વધુ બાળકો સાથે સવારે 9:30 કલાકે ક્લિન-અપ ડ્રાઇવ કરશે. સૌને પહેલમાં જોડાવા વિનંતી છે!

Leave a Reply

*