નાની પાલખીવાલા પર એક નાટક

ભારતના અગ્રણી અર્થશાસ્ત્રી અને ન્યાયશાસ્ત્રી નાનાભોય અથવા નાની અરદેશીર પાલખીવાલાની શતાબ્દી જન્મ જયંતી (16 જાન્યુઆરી, 2020) ની શ્રધ્ધાંજલિ તરીકે, ચેન્નાઇના ડમીઝ ડ્રામા જૂથે તેના નવા બે કલાકના નાટક ધરણીયિન પેરૂમાઇનું ઉદ્ઘાટન કર્યું – જેનો અર્થ થાય છે. વિશ્ર્વનું ગૌરવ – નાના પાલખીવાલાનું એક દસ્તાવેજ-નાટક, માયલાપોર ફાઇન આર્ટ્સ ખાતે યોજાયું, જેમાં બાળપણથી જ નાનીના જીવનના ઘણા મહત્વના પાસાઓને આવરી લેવામાં આવ્યા હતા.
40થી વધુ કલાકારો તેમના માતાપિતા અને ભાઈ-બહેન સહિત નાની પાલખીવાલાના જીવનમાં વિવિધ પાત્રો અને તબક્કાઓ રજૂ કરે છે બાળપણથી જ બતાવે છે કે અંગ્રેજી સાહિત્યમાં માસ્ટર ડિગ્રી મેળવવા હોડમાં તેઓ એક દિલકશ વાચક હતા. મુંબઇની ગવર્મેન્ટ લો કોલેજમાં કાયદાનો પ્રારંભિક વિરોધ હોવા છતાં નોંધણી; તેમની નોંધપાત્ર પ્રસ્તુતિ કુશળતા અને મેમરી સાથે, એક ઉત્તમ બેરિસ્ટર બનવું; ધ લો અને પેક્ટિસ ઓફ ઈન્કમ ટેકસ લખવાના બાદથી ભારતીય ટેકસ કોડ માટેનો પ્રાથમિક સંદર્ભ બની ગયો છે; 1950ના અંતમાં તેમના પ્રખ્યાત બજેટ ભાષણો; ભારતીય બંધારણનો એક મજબૂત રક્ષક છે (પ્રસિદ્ધ 1973 કેસ સહિત, જ્યારે ભારતની સુપ્રીમ કોર્ટે ચુકાદો આપ્યો હતો કે બંધારણનો આર્ટિકલ 368 સંસદને બંધારણના મૂળભૂત માળખા અથવા માળખામાં ફેરફાર કરવામાં સક્ષમ નથી).
સ્ક્રિપ્ટ રાઇટર અને ડિરેકટર શ્રીવાથસન એક સારું કામ કરે છે, સંવાદો નાટકની મુખ્ય તાકાત છે, જેમ કે નાનીની પંચલાઈન્સ ‘કાયદો જીતવો જોઈએ, નહીં કે વકીલો. અને આપણે અવિકસીત દેશ નથી પણ આપણે અવિકસીત દિમાગથી શાસન કરીએ છીએ.’ -મહાન અભિવાદન પ્રાપ્ત થયું. આ નાટકની પૂર્ણાહુતિથી નાનીને પદ્મવિભૂષણ એનાયત થયો.
શ્રીવાથસનનો મુખ્ય હેતુ તેમના નાટક દ્વારા આજની જનરેશનમાં આ મહાન વ્યક્તિત્વની પ્રેરણા અને જાગૃતિ લાવવાનો હતો. તેમની ઈચ્છા નાટકની ઇંગ્લિશ રિમેક તૈયાર કરવાની અને તેને ભારતભરમાં રજૂ કરવાની યોજના છે. અભિનેતા પ્રસન્ના અને શ્રીધર દ્વારા આકર્ષક સ્ક્રિપ્ટ અને તેજસ્વી પ્રદર્શન સાથે, આ નાટક આપણા સમુદાયના મહાન – અનિવાર્ય નાની પાલખીવાલા વિશેની રંગીન માહિતીનો સારો સ્રોત છે.

Leave a Reply

*