સાત અમેશાસ્પેન્તાનું મહત્વ

આપણા કેલેન્ડર મુજબ અઠવાડિયાના સાત દિવસના નામ સાત અમેશાસ્પેન્તાના નામ પરથી રાખવામાં આવ્યા છે. આ સાત અમેશાસ્પેન્તાના પણ કેટલાક સહાયકો છે. જે તેમની ન્યાયી ફરજ નિભાવવામાં તેમની સહાય કરે છે. અમેશાસ્પેન્તાના મહત્વ નીચે મુજબ છે.
1) દાદર હોરમઝદ – ધ વિઝડમ એન્ડ ધ સ્પિરિટ ઓફ ગોડ (સ્પેન્તા મેન્યુ): દરેક માણસને અહુરા મઝદાના યોગ્ય હુકમો અનુસાર જાગૃત રહેવા અને જીવવા માટે શાણપણ અને ભગવાનની ભાવનાની જરૂર હોય છે.
2) બહમન અમેશાસ્પંદ – સારૂં મન (વોહુ મન) સારૂ મન એ ભગવાને માણસને આપેલો સૌથી મોટો ઉપહાર છે. સારા મનથી જ માણસ તેની આસપાસની દુનિયાની દ્રષ્ટિ કેળવવાનું શીખે છે. જ્યારે તે સારૂં મન કંપનો દ્વારા સમજાય છે ત્યારે તે તેની વાસ્તવિકતાનો સહ-સર્જક બને છે. તમે તમારા વોહુ મન સાથે જે બનાવી શકો છો તેની શક્યતાઓ ખરેખર અમર્યાદિત છે!
3) અર્દીબહેસ્ત અમેશાસ્પંદ – ઉત્તમ સત્ય (આશા વહિશ્તા): માણસ પોતાની માટે સત્યનું વળગણ શીખે છે. સર્વોચ્ચ સારૂ એ સર્વોચ્ચ સત્ય પર આધારિત છે. અર્દીબહેસ્ત અમેશાસ્પન્દએ આધ્યાત્મિક આતશ છે જે આપણા બધાની અંદર ચમકતી હોય છે. તે આપણી ઉપર છે કે શું આપણે તેને સકારાત્મકતા અને પ્રાર્થનાથી પોષીએ છીએ જે આપણામાં આવતી નકરાત્મકતાને ડામી રાખે છે.
4) શહેરેવર અમેશાસ્પંદ તાકાત અથવા સાર્વભૌમ સલતનત (ક્ષ્થ્ર વૈર્ય): આ માણસને વિશ્ર્વમાં ભગવાનની ઇચ્છા અને દેવતાને અમલમાં મૂકવાની શક્તિ આપે છે. શહેરેવર અમેશાસ્ંપદ વિશ્ર્વની ધાતુ અને કાચી ધાતુ પર પર શાસન કરે છે. આપણા વેપાર અને ઉદ્યોગો આ અમેશાસતપંદના આશીર્વાદથી ચાલે છે.
5) અસ્પંદારમદ અમેશાસ્પંદ ધર્મનિષ્ઠા અને ભક્તિ (આરમઈતી): વૈશ્ર્વિક સંવાદિતાનો અનુભવ કરવા માટે માણસે ધર્મનિષ્ઠા અને ભક્તિ (આરમઈતી) દ્વારા આ ઇચ્છાને સ્વીકારવાનું શીખવું આવશ્યક છે. તે આપણા પૃથ્વીના સ્પંદન અને તેમાંના પાણી માટે બંધાયેલ છે. આપણે તે અદભુત ગ્રહનો આદર કરવો જોઈએ કે જેના પર આપણે જીવીએ છીએ.
6) ખોરદાદ અમેશાસ્પંદ: સંપૂર્ણતા (હૌરવત): આ સંપનો અનુભવ જે કંઈ કરે છે તેના પરફેક્શન (હૌરવત) માં રહેલો છે. આ એમેશાસ્પન્દ આપણને પૂર્ણતાની ઇચ્છામાં મદદ કરે છે. અહુરા મઝદાએ એક સંપૂર્ણ વિશ્ર્વ બનાવ્યું છે અને તેમણે આપણને એક મફત ઇચ્છા આપી છે, જેનો આપણે સૌંદર્ય, સત્ય, પૂર્ણતા … આપણા જીવનનો દરેક દિવસ પસંદ કરવા માટે ઉપયોગ કરવો જોઇએ.
7) અમરદાદ અમેશાસ્પંદ – શાશ્ર્વત આનંદ: જ્યારે દરેક વિચાર, શબ્દ અને કાર્યો, દુષ્ટની હાર લાવે છે, ત્યારે આ અમરત્વની સ્થિતિમાં પરિણમે છે.મૃત્યુ એ અહુરા મઝદાની રચના નહોતી. તે દુષ્ટ આંગ્રેહ મૈન્યુની રચના હતી. અહુરાનું વિશ્ર્વ અનંત અને આનંદકારક છે. અમરદાદ અમેશાસ્પંદ આપણને આની યાદ અપાવે છે. જ્યારે આપણે આપણી પ્રાર્થનાઓ કરીએ છીએ ત્યારે એક માર્ગ છે જ્યાં આપણે મહિના, દિવસ અને જે પ્રાર્થના કરીએ છીએ તેનું નામ કહેવું પડે છે. આ આપણને ચોક્કસ અમેશાસ્પંદના વિશિષ્ટ કંપન સાથે જોડે છે અને આપણો આખો મહિનો તે અમેશાસ્પંદના દિવ્ય આશીર્વાદથી ભરેલો છે. નીચે આપેલી સૂચિ તમને મહિના અને દિવસનું સાચું નામ મનન કરવામાં મદદ કરશે. ઉદાહરણ તરીકે જો તે ખોરદાદ મહીનો અને અનેરાન રોજ તો પછી આપણે કહીએ છીએ રોજ નેક નામ, રોજ પાક નામ, રોજ મુબારક, મીનો અનેરાન, માહે મુબારક ખોરદાદ અમેશાસ્પંદ ગાહ એ હાવન, અને તેથી વધુ..

અમેશાસ્પંદ અને તેમના સહકાર્યકર્તાઓ
દાદાર હોરમઝદ
દએપદાર દાદાર, દએપમહેર દાદાર, દએપદીન દાદાર
શહેરેવર અમેશાસ્ંપદ
ખુર( ખોરદાદ યઝદ) મહેર યઝદ, મીનો આસમાન, મીનો અનેરાન
અમરદાદ અમેશાસ્ંપદ
રશ્ને રસ્ત યઝદ, આસ્તાદ યઝદ, જમીયાદ યઝદ
બહમન અમેશાસ્પંદ
મોહોર યઝદ, ગોશ યઝદ, મીનો રામ
અસ્ંપદારમદ અમેશાસ્પંદ
આવાં યઝદ, દિન યઝદ, અર્દ (મીનોઅશીશવંઘ) મીનો મારેસ્પંદ
અરદીબહેસ્ત અમેશાસ્પંદ
આદર યઝદ, સરોશ યઝદ, બહેરામ યઝદ
ખોરદાદ અમેશાસ્પંદ
તેસ્તર તીર યઝદ, અર્દાફ્રવશ (ફરોખ ફરવરદીન) ગોવાદ યઝદ

About  ડેઝી પી. નવદાર

Leave a Reply

*