હોળી એટલે રંગોની ઊજવણી!

ભારતના લોકો દ્વારા મોટા આનંદ સાથે દર વર્ષે ફાગણ મહિનામાં ઉજવાતો રંગોનો તહેવાર હોળી છે. જે ખૂબ પ્રખ્યાત તહેવાર છે. તે ઘણાં બધાં ઉત્સવ અને ખાસ કરીને બાળકો માટે ઉત્સુક પ્રવૃત્તિઓનો એક તહેવાર છે, જેમાં એક અઠવાડિયા પહેલાં લોકો ઉજવણીમાં ભાગ લે છે અને હોળીના તહેવારની તારીખ પછી અઠવાડિયા સુધી ચાલે છે. માર્ચ મહિનામાં ખાસ કરીને ઉત્તર ભારતમાં હિન્દુ ધર્મના લોકો દ્વારા હોળી ઉત્સવ ઉજવવામાં આવે છે.
વર્ષો સુધી ભારતમાં હોળીની ઉજવણી કરતા ઘણી વાર્તાઓ અને દંતકથાઓ છે. હિંદુ પૌરાણિક કથા અનુસાર, હોળીની ઉજવણી પ્રાચીન સમયથી કરવામાં આવતી હતી, જ્યારે પોતાના ભાઇના પુત્રને આગમાં બાળવાનો પ્રયાસ કરતી વખતે હોળીકા અગ્નિમાં બળી હતી. તે દિવસથી, હિન્દુ ધર્મના લોકોએ દર વર્ષે હોળીના તહેવારની ઉજવણી કરવાનું શરૂ કર્યું. રંગીન હોળીના એક દિવસ પહેલાં સાંજે, લોકો ચાર રસ્તાઓ પર લાકડાઓ અને છાણાંની હારમાળા જે સળગી શકે તેવી સામગ્રીનો ઢગલો કરે છે અને હોળીકાને બાળવા માટેના પૌરાણિક કથા અનુસાર આયોજન કરે છે અને હોળીકા દહન સમારોહની ઉજવણી કરે છે. કેટલાક લોકો અગ્નિમાંના તમામ પાપો અને રોગો બાળીને સમૃદ્ધિ અને સારા સ્વાસ્થ્યના આશીર્વાદ મેળવવા માટે હોળીકાના ગોળ ગોળ ફેરા લગાવે છે અને જળ અર્પણ કરે છે તથા તેમાં નાળિયેર અને પૂજાની બીજી સામગ્રી હોમે છે જે હિન્દુ ધર્મમાં એક પરંપરા પણ છે.
હોળીકા દહનના બીજા દિવસે સવારે, લોકો એક જ જગ્યાએ અને રસ્તા પર એકબીજા સાથે મળીને રંગોની હોળીની ઉજવણી કરે છે. રંગોની હોળીની તૈયારી હોળીના તહેવારની મુખ્ય તારીખથી એક અઠવાડિયા પહેલા જ શરૂ થાય છે.
લોકો ખૂબ જ ઉત્સાહી હોય છે, ખાસ કરીને ઘરનાં બાળકો, જે તારીખના એક અઠવાડિયા પહેલા વિવિધ રંગો ખરીદવાનું શરૂ કરે છે. તેઓ પિચકારી અને નાના ફુગ્ગાઓ સાથે તેમના મિત્રો, પડોશીઓ અને સંબંધીઓ સાથે રંગોથી રમવાનું શરૂ કરે છે. સવારે લોકો રંગોથી રમીને એકબીજાના ઘરે આ તહેવારની ઉજવણી કરવા જાય છે. તેઓ એકબીજાના કપાળ પર રંગોના ટીલક કરે છે તેમજ એક બીજાને રંગ લગાડે છે.
આમ, ભારતમાં મોટા ભાગના લોકો આ રીતે આ તહેવારની ઊજવણી
કરે છે.

Leave a Reply

*