કોરોનાવાયરસ, ભૂકંપ અને સુનામી એ કુદરતી તાંડવ છે

આપણે ભૌતિક કારણો જાણીએ છીએ જે ભૂકંપ અને સુનામી તરફ દોરી જાય છે, પરંતુ તેમાં ઘણા સૂક્ષ્મ આધ્યાત્મિક મુદ્દાઓ શામેલ છે, કારમીક સિદ્ધાંતના આધારે, જે બધી યોગ્ય ક્રિયાઓ આનંદ આપે છે, જ્યારે ખોટી ક્રિયાઓ દુ:ખ લાવે છે. ખોટી ક્રિયાઓ અતિશયે પહોંચે છે, ત્યારે તે મોટા પાયે વિનાશ તરફ દોરી જાય છે માનવ દુષ્કર્મના લીધે બધું થાય છે.

મનુષ્ય પ્રકૃતિના તમામ તત્વો અને તેના મહત્વપૂર્ણ સંસાધનોની કતલ કરી રહ્યો છે. જંગલોનો નાશ થાય છે, હવા પ્રદૂષિત થાય છે, પરમાણુ પ્રયોગો પાણીની અંદર અને વિવિધ વાયરસ-સંશોધન પણ હાથ ધરવામાં આવે છે – જે કેટલીકવાર હાથની બહાર જાય છે અને ગંભીર માનવ, પર્યાવરણીય અસંતુલનનું કારણ બની શકે છે. કુદરત અસંખ્ય ચેતવણી સંકેતો મોકલી રહ્યું છે. પરંતુ આપણે ડેમ બનાવવાનું ચાલુ રાખીએ છીએ, જંગલોનો નાશ કરીએ છીએ, સંસાધનો માટે મહાસાગરોમાં વધુ ઉંડા ખોદીએ છીએ, પાણી હેઠળ ઘાતક બોમ્બ વિસ્ફોટ અને વધુને વધુ ઝેરને હવા, માટી અને પાણીમાં છોડીએ છીએ.

જ્યારે પ્રકૃતિ આ અત્યાચારો લાંબા સમય સુધી સહન ન કરી વિનાશને નોતરે છે. જેવું હમણાં થઈ રહ્યું છે! લોકો તેને દૈવી અથવા ભગવાનના ક્રોધની ક્રિયા કહે છે. પરંતુ તે ભગવાનનું કાર્ય નથી, ભગવાન આ રીતે કામ કરતા નથી. પ્રકૃતિ પણ વૃદ્ધ અને યુવાન, માંદા અને સ્વસ્થ, ધનિક અને ગરીબ વચ્ચે ભેદભાવ રાખતી નથી. પરંતુ તે કર્મોનો અવ્યવસ્થિત કાયદો છે જે આવી આફતો પાછળ કામ કરે છે. અને જ્યારે કોઈ પણ વસ્તુનું મર્યાદાથી બહારનું શોષણ થાય છે, ત્યારે તે હિંસક પ્રતિક્રિયા આપે છે અને આપણે તેને આપત્તિ કહીએ છીએ.

પ્રકૃતિ પરના બધા અત્યાચાર ગુસ્સો, વાસના, અહંકાર અને હજી વધુ સામગ્રી સુવિધાઓ માટેના લોભ જેવા મનની નકારાત્મકતા દ્વારા કરવામાં આવે છે. તેથી, એકમાત્ર ઉપાય માનવ મનને શુદ્ધ કરવું અને ઓછાથી સંતુષ્ટ થવું છે. આપણે ઉત્ક્રાંતિના સિદ્ધાંતને જાણીએ છીએ કે માછલી એ અમીબા કરતાં જીવનનું વધુ જટિલ સ્વરૂપ છે, ઘોડો માછલી કરતા વધુ જટિલ છે. કૂતરો હજી વધુ વિકસિત છે, અને આપણે માનવીઓ ગુફા-માણસથી આધુનિક માણસ સુધી વિકસિત થયા છે. આપણે આપણા ગ્રહની સૌથી વિકસિત પ્રજાતિ હોવાનું માનવામાં આવે છે. પણ આપણે ???

ના! દલીલ કરી શકાય છે કે પ્રાણીઓ વધુ વિકસિત છે. તેઓ એકબીજાથી ઈર્ષ્યા કરતા નથી. તેમની પાસે કોઈ અહંકાર નથી. તેઓ અસ્તિત્વ ટકાવી રાખવા અથવા જન્મજાત વૃત્તિઓને છોડીને બિનજરૂરી રીતે એકબીજા સાથે લડતા નથી. પ્રાણી સામ્રાજ્યમાં બાળક પર બળજબરીપૂર્વક બળાત્કાર કરવામાં આવતો નથી. પ્રાણીઓ તેમના સંતાનોનું પોષણ કરે છે અને સંભાળ રાખે છે. પ્રાણી સામ્રાજ્યમાં, માતૃત્વ એ એક સંપૂર્ણ સમયનું કામ છે, જ્યારે મનુષ્યમાં, તે એક અંશકાલિક કામ છે. પ્રાણીઓ ફક્ત તેમનો ખોરાક તેમની જરૂરિયાત માટે એકત્રિત કરે છે મનુષ્ય જેવા લોભ નહીં! અને છતાં, મનુષ્ય જીવનના ઓછા જટિલ સ્વરૂપો પ્રત્યે ઘમંડી છે! તેથી, બ્રહ્માંડ તેમને આપત્તિઓ દ્વારા પાઠ શીખવે છે. એક નાનું, માઇક્રોસ્કોપિક, સૌથી પ્રાચીન, જીવનનું અદ્રશ્ય રૂપ આજે પૃથ્વી પરના સૌથી વિકસિત, શક્તિશાળી અને ઘમંડી જીવન-રૂપની વર્તણૂકને નિયંત્રિત કરી રહ્યું છે!

 

About - રૂબી લીલાઉંવાલા

Leave a Reply

*