તેઓ ગયા હોઈ શકે છે, પરંતુ તેઓ ભૂલાશે નહીં!

ફિલ્મી સ્ટાર્સ જીવન અને લાઇવ લાઇફ કિંગ-સાઇઝ કરતા મોટા હોય છે. તેઓ તેમના જીવનકાળ દરમિયાન ધાક, ઉત્કટ, પ્રચંડ અને વિશાળ ચાહકગણ હોય છે. પરંતુ મૃત્યુ પછી તેમના ચાહકો તેમના કાર્યક્ષેત્રમાં વધારાની રૂચિ લે છે. રેડિયો-સ્ટેશનો, ટીવી, અખબારો, સામયિકો તેમના જીવનના ઓછા જાણીતા તથ્યો વહેંચે છે તેમને પુનજીર્વિત કરે છે અને તેમને સાંસ્કૃતિક અમરત્વ આપે છે.
થોડા સમય પહેલા આપણે ઇરફાન ખાન અને ઋષિ કપૂર જેવા બે સૌથી પ્રતિભાશાળી મેગા સ્ટાર્સ ગુમાવ્યા. હું તે બંનેને સામાજિક તેમજ મીડિયા મેળાવડાઓમાં મળી હતી. બંને નમ્ર હતા, દેખાડો કરવા વાળા નહોતા. બંનેમાં રમૂજ અને હાર્દિકનો આનંદ હતો. તેઓ તેમની પત્નીઓ અને બાળકોને ખૂબ ચાહતા હતા. ઈરફાનને મીરા નાયરે તેને થિયેટર-વર્કશોપમાં જોયો હતો અને સલામ બોમ્બેમાં તેને કાસ્ટ કર્યો હતો ત્યારે ઇરફાને આંતરરાષ્ટ્રીય ખ્યાતિ મેળવી હતી. તે પછી, તેણે પાછું ફરીને જોયું નહોતું. તેને જુરાસિક પાર્ક, લાઇફ ઓફ પાઇ જેવી હોલિવુડ ફિલ્મોમાં કામ કર્યુ. બંને સારા માણસો હતા – અમે તેમના વિશે કોઈ કૌભાંડ અથવા ગપસપ ક્યારેય સાંભળી ન હતી. જો કે, મને ઋષિ કપૂર તેના શિષ્ટાચારમાં વધુ સૌમ્ય અને શુદ્ધ જોવા મળ્યા.
ગયાજ અઠવાડિયે અંગ્રેજી અને ગુજરાતી રંગભૂમિની દુનિયાએ તેનો સૌથી આદરણીય અભિનેતરી – રૂબી પટેલને ગુમાવી છે. તે એક અસાધારણ પ્રતિભા હતી, સ્ટેજ પર હોવાથી ખૂબ જ સ્વયંસ્ફુરિત કલાકાર, જ્યાં ફિલ્મોથી વિપરીત, કોઈ રીટેક નથી. હું સિત્તેરના દાયકાની શરૂઆતમાં ફોર્ટની કોન્વેન્ટ સ્કૂલ ખાતે યોજાયેલા પીટીએ ખાતે રૂબીને મળી હતી. સ્મિતની આપલે કરી હતી ખબર હતી કે તે એક સેલીબ્રીટી હતા. પાછળથી, સિત્તેરના દાયકાના અંતમાં, હું તેમને અભિનંદન આપવા બેક-સ્ટેજ પર ગઈ હતી જ્યાં સ્મિત સાથે આભાર માન્યો! આરઆઇપી રૂબી! તમે સમયની સંપૂર્ણ ભાવના સાથે સ્ટેજ પરની સૌથી સ્ટાઇલિશ લેડી હતા! તમારી સાથે, થિયેટરનો એક આખો યુગ પસાર થઈ ગયો!
યકૃત-કેન્સર સાથે લાંબા સમય સુધી લડ્યા પછી મીના કુમારીનું 38 વર્ષની વયે એક અનામી હોસ્પિટલમાં 1972માં એકલતામાં મૃત્યુ થયું. તેના અસંખ્ય ચાહકો તેની છેલ્લી ફિલ્મ પાકીઝાને જોવા મધમાખી જેવા થિયેટરોમાં ઉમટ્યા હતા. ટાઈમ મેગેઝિન અનુસાર બોલિવૂડના મધુબાલાનું હૃદયની તીવ્ર બિમારીને કારણે 36 વર્ષની વયે અવસાન થયું. તે 1950 ની સાલમાં ચલતી કા નામ ગાડી જેવી મોટી હીટ ફિલ્મ કરી હતી. ટૂંક સમયમાં અને અચાનક માંદગી પછી જાન્યુઆરી 1965માં ગીતા બાલીનું અવસાન થયું; તેમના પતિ શમ્મી કપૂર તીસરી મંઝિલના શૂટિંગમાં કુલુ-મનાલીથી દૂર હતા અને પાછા દોડી ગયા હતા. શ્રીદેવીને એવું લાગતું હતું કે તેમનું પાસે બધુ છે – એક પ્રેમાળ પતિ, બે સુંદર પુત્રીઓ, શ્રેષ્ઠ ફિલ્મો, નામ, ખ્યાતિ અને સંપત્તિ. માત્ર આ જ વસ્તુનો અભાવ હતો કે આનો આનંદ માણવા માટે પૃથ્વી પરના દિવસો ઓછા હતા!
સ્મિતા પાટિલ એક સ્ટેજ એક્ટ્રેસ હતી. મેં એનસીપીએમાં તેના મરાઠી-નાટક જોયા અને તમેની તારીફ કરી હતી. બીજા નાટક પર એમણે મારો આભાર માન્યો. મેં જવાબ આપ્યો, હું ફક્ત સાચી તારીફ કરૂં છું. તમે તેને લાયક છો! મેં તેને મારી પ્રિય મરાઠી મુલ્ગી તરીકે ઓળખાવ્યો અને તેણીએ મને ‘સ્વીટ પારસી આંટી’ કહયું.
તેમના નિધનથી અમને નામ, ખ્યાતિ અને સંપત્તિની નિરર્થકતા વિશે વિચારવું પડે છે. તેઓ ગયા હોઈ શકે છે, પરંતુ તેઓ ભૂલાશે નહીં … બરાબર તારાઓની જેમ આજે પણ, અમે એલ્વિસ પ્રેસ્લી, રોક હડસન, મેરીલીન મનરો અને 40 અને 50 ના દાયકાના અન્ય હોલીવુડ સ્ટાર્સની ગમગીની સાથે વાત કરીએ છીએ!

Leave a Reply

*