ભય: કોવિડ-19 કરતા વધારે ઘાતક છે

આપણે એક રોગચાળાની વચ્ચે છીએ, જેમાં શહેરો નહીં પણ સમગ્ર દેશ બંધ છે. કેટલાક એવા વિસ્તારોમાં રહે છે કે જે કોરોનાવાયરસથી પ્રભાવિત છે અને તેને રેડ ઝોન જાહેર કરવામાં આવ્યું છે, તો બીજાઓ આગળ શું થશે તેના ડરથી જીવે છે. મોટાભાગના લોકો માટે, આ રોગચાળાની આસપાસની અનિશ્ચિતતાને નિયંત્રિત કરવી સૌથી મુશ્કેલ છે જો કુટુંબનો સભ્ય સકારાત્મક પરીક્ષણ કરે તો? શું તે માત્ર એક સામાન્ય શરદી છે, જે ગળાના ભાગમાં છે અથવા છેવટે વાયરસે મારા પ્રિય વ્યક્તિની રોગપ્રતિકારક શક્તિ પર હુમલો કર્યો છે? આ લોકડાઉન ક્યારે સમાપ્ત થશે? અમે ક્યારે કામ પર પાછા ફરી શકીશું? શું હજી પણ અમારી પાસે નોકરી હશે? શું આપણો ધંધો ટકી રહેશે? શું આપણે આપણા આર્થિક અને અન્ય નુકસાનને પહોંચી વળવામાં સમર્થ થઈશું? જો આપણી નિયમિત આવકમાં નોંધપાત્ર ઘટાડો થાય તો? આ ફક્ત કેટલાક પ્રશ્નો છે જે લોકો પોતાને લગભગ દરરોજ પૂછે છે.
ડર ફેક્ટર: કોઈ પાસે પણ ભય માટે ની રોગપ્રતિકારક શક્તિ નથી – તમામ પ્રાણીઓ અને માણસોમાં મૂળભૂત જીવન ટકાવી રાખવુ સ્વાભાવિક છે. જેમ જેમ આપણે વિકસ્યા, જેઓ યોગ્ય જોખમોથી ડરતા, તેમના જનીનો પર પસાર થવામાં બચી ગયા, અને આમ કરવામાં, ભયની લાક્ષણિકતા અને તેના માટેના પ્રતિસાદ, માનવ જાતિ માટે ફાયદાકારક તરીકે પસંદ કરવામાં આવ્યા.
કોઈપણ કટોકટી દરમિયાન, ભય એ કુદરતી પ્રતિક્રિયા છે. જો કે, જ્યારે આપણે નક્કી કરીએ છીએ કે આપણે આપણા ડરનો યોગ્ય સમજથી સામનો કરીશું, ત્યારે તે હિંમતમાં આગળ વધે છે. દરેક બહાદુર સૈનિક જાણે છે કે હિંમત એ ભયની ગેરહાજરી નથી, પરંતુ તેના પર વિજય છે; બહાદુર પણ ભય અનુભવે છે, પરંતુ તેઓ તેને વટાવી દે છે.
ડર મેનેજમેન્ટ: આપણને કેવી અસર થઈ શકે છે અથવા વસ્તુઓ વધુ ખરાબ થશે કે કેમ તે જાણવાની અનિશ્ચિતતા. આનો કોઈ ઉપાય છે? કદાચ છે! સતત નકારાત્મક સમાચાર અને માહિતીને આપણુું મગજ રોકે છે. અલબત્ત, પોતાને જાણ રાખવી મહત્વપૂર્ણ છે, પરંતુ તમારી માહિતીના સ્ત્રોતની ચકાસણી કરો, જેથી તમે ‘બનાવટી સમાચાર’ ની જાળમાં ન આવો. શું દરિયાઇ મીઠું અને બેકિંગ સોડા સાથે ગરમ પાણીની કોકટેલ પીવાથી વાયરસ દૂર રહેશે? તેનાથી તમારી તબિયત ખરાબ થશે. પરંતુ, સોશિયલ મીડિયા પર ‘બાંયધરીકૃત સફળતા’ સાથેના ઉપાયોને ‘બનાવટી સમાચારો ’થી અજાણ લોકો ખૂબ ગંભીરતાથી લે છે. એક સામાન્ય વ્યક્તિ તરીકે, તમારા પોતાનાની સંભાળ લો.
ગુમાવવાનો ડર: કંઈ કાયમ રહેતું નથી. દરેક વ્યક્તિ અને દરેક વસ્તુ કે જેને આપણે ખૂબ જોરથી અને પ્રેમથી પકડી રાખીએ છીએ તે પણ સમાપ્ત અવશ્ય થાય છે. જીવનમાં મૃત્યુ એકમાત્ર નિશ્ચિતતા છે. આપણે બધાએ જવું છે – વહેલા કે પછી. જન્મ અને મૃત્યુની વચ્ચે, સમયનો પુલ છે અને આપણે બધાએ તેને પાર કરવાની જરૂર છે. આપણી પાસેની પસંદગી તે ભયભીત અથવા હિંમતથી પાર કરવાની છે; આનંદથી અથવા નિરાશા સાથે; સકારાત્મક અને હેતુપૂર્વક અથવા નકારાત્મક, હેતુ વિના.
જીવનની દુર્ઘટના એ મૃત્યુ નથી, પરંતુ આપણે જીવીએ ત્યારે આપણી અંદર રહેવા દેવા જેવું છે. દરેક એક દિવસ જીવવાનો સારો દિવસ છે અને આપણે દરેક દિવસ સંપૂર્ણ, ઉત્પાદક, ખુશી અને સકારાત્મક રીતે જીવવાનું પસંદ કરી શકીએ છીએ. ઉપરાંત, કોઈ પણ દિવસ મરી જવાનો સારો દિવસ છે પરંતુ કયા દિવસે મરી જવું તે આપણે પસંદ કરી શકતા નથી. જ્યારે સમય આવે છે, ત્યારે આપણો આત્મા આપણા વિચારો, શબ્દો અને કાર્યોના કુલ સાથે સંક્રમણ કરશે. તે મહત્વ નથી કે આપણે આ દુનિયામાંથી સંક્રમણ કેવી રીતે કરીએ. મહત્ત્વની બાબત એ છે કે આપણે જીવંત રહીએ ત્યારે આપણે કેવી રીતે જીવીએ.
દોષ આપવાની રમત: જ્યારે પણ કંઇક સારું થાય છે ત્યારે આપણે આપણા ભાગ્યને જ પ્રશ્ન કરીએ છીએ કે આપણા સારા નસીબને લીધે જ સારૂં થયું છે. પરંતુ, જ્યારે કંઇક સારી રીતે ન થાય છે ત્યારે તેનો દોષ બીજા પર નાખીયે છીએ. આ રોગચાળો ભગવાની ભેટ કહીએ છીએ. પરંતુ પ્રામાણિકપણે, ચાલો આપણે આ રોગચાળાને ‘કુદરતનો ગુસ્સો’ અથવા ‘ભગવાનની સજા’ તરીકે જોવાનું બંધ કરીએ. ભગવાન ખરેખર આપણને સજા આપતો નથી. આપણે જ આપણી જાતને સજા આપવામાં વ્યસ્ત રહીયે છીએ.
પરલોકનો ડર: ઘણા ધર્મપ્રેમી પારસીઓને મરવાની ચિંતા નથી. તેઓ કોવિડ -19થી થતાં અવસાન અંગે વધુ ચિંતા છે અને પ્રવર્તમાન રાજ્ય અમલમાં મૂકાયેલા આરોગ્ય અને સલામતીના નિર્દેશો મુજબ અંતિમ સંસ્કાર તરીકે ક્રીમેટ થવાની સંભાવનાઓ છે. એક પારસીને કહેવામાં આવ્યું કે, ‘જો તમે મરી જાઓ અને અંતિમ સંસ્કાર તરીકે ક્રીમેટ કરો છો, તો તે એક મહાન પાપ હશે અને એટલું જ નહીં તમારો આત્મા (અથવા નરકમાં) જ તકલીફ નહીં ભોગવશે, પરંતુ તમારા નજીકના અને પ્રિયજનો પણ તકલફ ભોગવશે! તેઓ જીવંત જીવન માટેના વાસ્તવિક ખતરો કરતાં, આપણા ખાંધિયા, આપણા ધર્મગુરૂઓ અને ડૂંગરવાડીમાં અને તેની આસપાસ રહેતા લોકોથી શરૂ થતાં, જીવન માટેના વાસ્તવિક ખતરાઓ કરતાં, તેઓ મૃત્યુ પછીના જીવનના જોખમમાં રહેવા માટે વધુ ચિંતિત છે.
નિષ્કર્ષમાં:
1. મનુષ્યનું બીજું નામ ડર છે. પરંતુ એક માણસ તરીકે આપણે હિંમતથી ડરનો સામનો કરી શકીએ છીએ. હિંમત એ જ્ઞાનથી આવે છે. ભયએ જૂઠાણાથી બહાર આવે છે.
2. મૃત્યુ અથવા પછીના જીવનથી ડરશો નહીં. જો કોઈ વ્યક્તિ પોતાનું જીવન સારી રીતે જીવે છે, તો પછીના જીવનનો ડર રાખવાની જરૂર નથી.
3. દોખ્મામાં પારસી જરથોસ્તીઓના જીવલેણ અવશેષો મૂકવાનું શ્રેષ્ઠ રહેશે. જો કે, જો તે કોવિડ પુષ્ટિ થયેલ અથવા કોવિડ સસ્પેન્ડેડ કેસ છે, તો મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશન મૃતદેહને દોખ્મામાં જવાની મંજૂરી જારી કરશે નહીં.
4. કોવિડ-19 આરોગ્ય અને સલામતી સલાહ અંગેના રાજ્ય નિર્દેશકથી નારાજ લોકો સરકાર સાથે લોબી ચલાવવા અથવા કાયદાની અદાલતમાં નિવારણ મેળવવા માટે આવકાર્ય છે. જો કે, ટ્રસ્ટીઓ મૃત લોકો માટે જીવંત લોકોના જીવનનું જોખમ ઉભું કરી શકતા નથી!
5. પારસી તેમના મૃતદેહને દફન કરતા નથી અથવા ક્રિમેટ કરતા નથી કારણ કે આ સિસ્ટમો પર્યાવરણ પર હાનિકારક અસર કરે છે. જો કે, કોઈ સાબિત કરવા માટે શાસ્ત્રોક્ત પુરાવા નથી કે દફન અથવા ક્રિમેટથી મૃત અથવા જીવંત લોકોની આત્મા ઉપર કોઈ નુકસાનકારક અસર પડે છે.
હંમેશાં યાદ રાખો, સત્ય લંબાઈ શકે છે, પરંતુ તેને તોડી શકાતું નથી, અને હંમેશાં ખોટથી ઉપર જાય છે, જેમ કે પાણીથી ઉપર તેલ. ભય સામે લડવાનો એકમાત્ર રસ્તો છે જ્ઞાનનો, શાણપણનો ઉપયોગ!

Leave a Reply

*