ભવિષ્યવાણીઓનો રોગચાળો

વર્તમાન રોગચાળા માટે ચાઇના અથવા વુહાનના ભીના બજારને દોષ આપવું સરળ છે. લોકો શું ખાય છે અથવા લોકોની આધુનિક જીવનશૈલી છે તેના પર આક્ષેપ કરવો તે વધુ સરળ છે. જો કે, હકીકત એ છે કે આ વિશ્વમાં હજારો વર્ષોથી પ્લેગ, અને અનેક રોગચાળો જોવા મળી રહ્યો છે, પરંતુ બધી આફતો મનુષ્યને કારણે નથી. આશાનો સૌથી મોટો પાઠ આપણે ઇતિહાસમાંથી શીખી શકીએ છીએ – વિનાશ, રોગ અને મૃત્યુ છે પરંતુ જીવન એ આગળ વધતું રહે છે.
રોગો અને મૃત્યુ: 430 બીસીમાં પેલોપોનેસિયન યુદ્ધ દરમિયાન, પ્રારંભિક નોંધાયેલ એક રોગચાળો થયો. પ્લેગ લિબિયા, ઇથોપિયા, ઇજિપ્ત અને આખરે એથેન્સમાં પસાર થયો હતો. પ્લેગથી લંડનની વીસ ટકા વસ્તીનું મોત નીપજ્યું હતું. કોલેરા રોગચાળાએ ભારત, રશિયા, આફ્રિકા, ઇન્ડોનેશિયા, ચીન, જાપાન, ઇટાલી, જર્મની અને અમેરિકામાં લાખોની હત્યા કરી.
એઈડસની ઓળખ 1981માં કરવામાં આવી હતી અને 1920 ના દાયકામાં પશ્ચિમ આફ્રિકાથી આવેલા ચિમ્પાન્ઝી વાયરસથી તે વિકસિત થયો છે. વિશ્વભરમાં પચ્ચીસ કરોડ લોકો એઇડસથી મરી ગયા છે, અને હજી સુધી કોઈ ઈલાજ શોધી શકાયો નથી.
પ્રાચીન ઇજિપ્તમાં 1500 બીસીમાં કેન્સરનો વિશ્વનો સૌથી જૂનો કેસ દસ્તાવેજીકરણ કરાયો હતો. જેમાં સ્તન પર થતા ગાંઠના આઠ કેસની વિગતો આપવામાં આવી હતી. આજે દર વર્ષે લગભગ દસ કરોડ લોકો કેન્સરથી મરે છે. પણ જિંદગી ચાલે છે!
કુદરતી આફતો: પૃથ્વી પર ઓછામાં ઓછા પાંચ આઇસ યુગ જોવા મળ્યા છે. આ મનુષ્યને કારણે ન હતા. વિશાળ જાનવરોનો વિકાસ થયો, અને તે લુપ્ત પણ થઈ ગયા.
ઉલ્કાઓ સદીઓથી પૃથ્વી પર બોમ્બમારો કરે છે. વિશ્વભરમાં 1,500 થી વધુ જ્વાળામુખી હજી પણ સક્રિય છે. વર્ષ 2004માં, સુનામીએ ચૌદ દેશોમાં 2,30,000 થી વધુ લોકો માર્યા ગયા. પરંતુ, પણ જિંદગી ચાલે છે!
અન્ય આફતો: બીજા વિશ્વયુદ્ધમાં 75 મિલિયન લોકો મૃત્યુ પામ્યા હતા, જેમાં લગભગ 20 મિલિયન સૈન્ય કર્મચારીઓ અને 40 મિલિયન નાગરિકોનો સમાવેશ થાય છે, જેમાંના ઘણા લોકો ઇરાદાપૂર્વક નરસંહાર, હત્યાકાંડ, સામૂહિક બોમ્બ ધડાકા, રોગ અને ભૂખમરાના કારણે મૃત્યુ પામ્યા હતા. ભારતમાં ભોપાલ ગેસ દુર્ઘટનામાં 3,787 લોકો માર્યા ગયા. પણ જિંદગી ચાલે છે!
ડૂમના પ્રબોધકો: જ્યારે પણ આફતો આવે છે ત્યારે ડૂમના કેટલાક પ્રબોધકો ખરેખર પ્રસન્ન રહે છે! તેઓ આનંદથી દાવો કરે છે કે ‘આ સદીઓ પહેલાંથી આગાહી કરવામાં આવી હતી.’
અમારા પારસીઓમાં, ભવિષ્યની આગાહીના પ્રિય સ્રોત જામાસ્પી અને ઝંદ-એ-વોહુમન યાસ્ના છે. પહેલેથી જ, જુસ્સાદાર ગુજરાતી અને અંગ્રેજી અનુવાદો, પસંદગીથી સંદર્ભમાંથી ખેંચાયેલા, વર્લ્ડ-વાઇડ-વેબના ગોળા બનાવે છે. હકીકતમાં, ભવિષ્યવાણીઓનો રોગચાળો વાયરસથી વધુ વાઇરલ લાગે છે!
જામાસ્પી: આજે જાણીતા બધા પહલવી પુસ્તકોમાંથી, પારસીઓમાં કોઈ પણ પુસ્તક જામાસ્પી જેટલું લોકપ્રિય નથી. ગુજરાતી જામાસ્પી, પાછળના લખાણકારો દ્વારા ઉમેરવામાં આવતા સદીઓથી ભ્રષ્ટ થઈ ગઈ છે. એક પારસી લેખકે પ્રથમ વખત એક ગુજરાતી જામાસ્પી પ્રકાશિત કરી તેનું લખાણ બકવાસથી ભરેલ હતું પંચાયતના તત્કાલીન ટ્રસ્ટીઓએ વિચાર્યું કે તે સમુદાયનું નામ બદનામ કરશે. લેખકને થોડી રકમ ચૂકવવામાં આવી અને તેનું પુસ્તક રદ કરાયું!
હકીકતમાં, મોટાભાગની ફારસી અને ગુજરાતી હસ્તપ્રતો, કેટલાક સુક્ષ્મ સુલેખન અને આકર્ષક બંધનકર્તા હોવાને કારણે, તેમાં મોટા પ્રમાણમાં અનધિકૃત ઉમેરાઓ શામેલ છે અને મોટાભાગની આગાહીઓ ધૂંધળી અને ઉડાઉ છે. પહેલવી ‘જામાસ્પી’ પ્રમાણમાં વધુ વિશ્વસનીય માનવામાં આવે છે તે હવે આપણી પાસે ખોવાઈ ગઈ છે.
વર્તમાન પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરો: કમનસીબે, ઘણા લોકો તેમના મનને ભવિષ્ય વિશે ચિંતા કરવાની મંજૂરી આપે છે અને તેઓ વર્તમાનનો આનંદ માણવાનું ભૂલી જાય છે અને જીવન માટે હમેશા કદરશીલ અને આભારી રહો. ગાથાઓમાં, જરથુસ્ત્ર આપણને વિશ્વાસ કરતા પહેલા વિચારવાની સલાહ આપે છે. બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, હું ઈચ્છતો હતો કે આપણે જૂઠાણામાંથી સત્ય પારખીએ. આપણને સત્ય માટે કામ કરવાની જરૂર છે જો આપણે સત્ય માટે કાર્ય કરીએ છીએ, તો આપણે જરૂર વિજયી થઈશું! આપણે બધા સત્ય માટે કાર્ય કરીએ અને વિજયી બનીએ!
– નોશીર દાદરાવાલા

Leave a Reply

*