અફશીન મરાશી લેખિત ‘એકઝાઈલ એન્ડ ધ નેશન: ધ પારસી કમ્યુનીટી ઓફ ઈન્ડિયા એન્ડ ધ મેકીંગ ઓફ મોર્ડન ઈરાન’ પ્રકાશિત થયું!

ઓકલાહોમા યુનિવર્સિટી (યુએસએ) માં મોર્ડન ઇરાની હિસ્ટ્રીના ફરઝનેહ ફેમિલી પ્રોફેસર અફશીન મરાશી, જ્યાં તેઓ સેન્ટર ફોર ઇરાની સ્ટડીઝના ડિરેકટર તરીકે પણ ફરજ બજાવે છે, તેમનું તાજેતરનું પુસ્તક, ‘એકઝાઈલ એન્ડ ધ નેશન: ધ પારસી કમ્યુનીટી ઓફ ઈન્ડિયા એન્ડ ધ મેકીંગ ઓફ મોર્ડન ઈરાન’ જે 8મી જૂન, 2020 ના રોજ યુનિવર્સિટી ઓફ ટેક્સાસ પ્રેસ દ્વારા પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યું.

ઈરાન પર સાતમી સદીના

ઇસ્લામિક વિજય પછી, ઝોરાસ્ટ્રિયનો ભારત માટે રવાના થયા. ‘એકઝાઈલ એન્ડ ધ નેશન’ આ જૂથને સંબોધન કરે છે, જે પારસી તરીકે ઓળખાય છે, જેણે ધીરે ધીરે ઓગણીસમી સદી સુધી તેમની પૂર્વજોની જમીનનો સંપર્ક

ગુમાવ્યો – જ્યારે વરાળથી ચાલતા સમુદ્રની મુસાફરી, ઝોરોસ્ટ્રિયન-થીમ આધારિત પુસ્તકોનું વધતું પરિભ્રમણ, અને પારસી સહાયકોના પરોપકારી પ્રયત્નોએ બંને જૂથો વચ્ચેના સંપર્કના નવા યુગની શરૂઆત કરી.

લેખક અફશીન મરાશીની અગાઉની કૃતિમાં ‘ઇરાનનું રાષ્ટ્રીયકરણ: સંસ્કૃતિ, પાવર અને રાજ્ય, 1870-1940’ (યુનિવર્સિટી ઓફ વોશિંગ્ટન 2008) અને ‘રીથીંકીંગ ઈરાનીયન નેશનાલીઝમ અને મોર્ડનીટી’ (યુનિવર્સિટી ઓફ ટેક્સાસ, 2014) નામનો સહ-સંપાદિત વોલ્યુમ શામેલ છે.) તેમણે આઇજેએમઇએસના સંપાદકીય બોર્ડમાં અને એસોસિયેશન ફોર ઇરાની સ્ટડીઝની કાઉન્સિલમાં પણ સેવા આપી છે.

Leave a Reply

*