ગુડ ફુડ અને ગ્રેટ કમ્યુનિટી સર્વિસનો એક મહિનો અને એક અઠવાડિયું

લાદવામાં આવેલા તાળાબંધીના થોડા અઠવાડિયામાં જ, બીપીપીની હેલ્પલાઇન સ્થાને આવી હોવા છતાં, બીપીપીએ સમુદાયના સભ્યોને સારું, સ્વાસ્થ્યપ્રદ ખોરાક આપવાના પડકાર સાથે સંઘર્ષ કર્યો, જેમાંથી કેટલાક ખોરાક માટે ચૂકવણી કરવા પણ તૈયાર હતા, કારણ કે તેઓ નિયમિત ખોરાક પૂરો પાડનારા અને ઘરેલુ સહાય અચાનક બંધ થવાથી મુંબઇ અભૂતપૂર્વ થંભી ગયું હોવાથી લાચાર બન્યું હતું.
બીપીપીને સમુદાય રસોડું શરૂ કરવામાં થોડા અઠવાડિયા લાગ્યાં. રસોડું શરૂ કરતાં પહેલાં, સમુદાયના સભ્યોને માયાળુ પડોશીઓ દ્વારા ખોરાક આપવામાં આવતો હતો, બીપીપી દ્વારા લગભગ 70 લોકોને ખોરાક પૂરો પાડવામાં આવતો હતો, જે સામાન્ય રીતે વિવિધ સ્થાનિક રસોડામાંથી ખરીદવામાં આવતો હતો. તે સમયે, પ્રદાન કરાયેલ મોટાભાગનો ખોરાક શાકાહારી હતો અને અરૂચિકર પ્લાસ્ટિકની થેલીમાં આપવામાં આવતો હતો.
કામા બાગના ટ્રસ્ટીઓનો મોટો આભાર, આ યોજના માટે કામા બાગનું રસોડું બીપીપીએ ઉપલબ્ધ કરાવ્યું હતું. પ્રખ્યાત કેટરર, જીમી ગાદીવાલાએ, આ રસોડું ચલાવવાની સ્વયંસેવા આપી, વ્યક્તિગત રૂપે બંનેનો હવાલો લીધો – કાચા માલની ખરીદી અને ભોજનની તૈયારી.
જીમીના પ્રયત્નોથી વિતરણ, આશ્ચર્યજનક રીતે સમર્પિત સ્વયંસેવકોના જૂથે લીધું. જ્યારે દક્ષિણ અને દક્ષિણ-મધ્ય મુંબઇ (તારદેવ / ગ્રાન્ટ રોડ વિસ્તારથી ફોર્ટ સુધી)ની ઝોરાસ્ટ્રિયન કોલોનીના ગતિશીલ સ્વયંસેવકો અને જીમી દ્વારા સંભાળ લેવામાં આવી હતી, ત્યારે નવરોઝ બાગના યુવાનો દ્વારા ખાદ્યપદાર્થોનું મોટા ભાગનું વિતરણ કરવામાં આવ્યું હતું. ભાયખલા, મઝગાંવ, લાલ બાગ, પરેલ અને દાદર સહિતના વિસ્તારોમાં, ખાદ્યપદાર્થોના 50% પેકેજનું વિતરણ, 12-15 સ્વયંસેવકોના જૂથે એક સાથે કર્યું. ફરીથી, બાન્દ્રા અને અંધેરીના ત્રણ સ્વયંસેવકોએ, બાન્દ્રાથી બોરીવલી સુધીના વિતરણની કાળજી લીધી. આ પ્રયત્નોની શરૂઆત સવારે લગભગ સાડા દસ વાગ્યે ચાર સ્વયંસેવકો દ્વારા કામા બાગથી ખોરાક સાથે લઈ કોલાબાથી બોરીવલિ બપોરે 1.30 સુધી મુંબઈ શહેરના સમુદાયના સભ્યોે તેમનો ખોરાક મેળવે છે!
મુંબઈના ડબ્બાવાળાઓ વિશે ઘણું લખ્યું છે, પરંતુ અમારા સ્વયંસેવકોનો કોઈ જવાબ નથી. નિસર્ગ ચક્રીવાદળના સમયે મુશળધાર વરસાદ પડયો હતો તે સમયે પણ!
જ્યારે લોકડાઉન લાગુ થઈ ગયું ત્યારે ટ્રસ્ટીઓએ હેલ્પલાઈન શરૂ કરી, જેને બાગના અનેક સ્તરના સ્વયંસેવક જૂથો અને સમિતિઓ, તેમજ કેન્દ્રીય સ્વયંસેવક જૂથો દ્વારા સમર્થન આપવામાં આવ્યું હતું. કોરોનાવાયરસના વધતા જતા ફાટી નીકળવાના કારણે થતાં અનિશ્ચિત પરિસ્થિતિઓ હોવા છતાં, કેટલાક તબીબો અને અન્ય કુશળ વ્યાવસાયિકોએ પણ તેમની સ્વયંસેવા આપી.
ખાદ્ય યોજના બરાબર એક મહિના અને એક અઠવાડિયા સુધી ચાલતી હતી. 4થી મેના રોજ જે શરૂ થયું, તે 10 મી જૂને એક શુભ ‘વિદાય ભોજન’ સાથે સમાપ્ત થયું, જેમાં ‘સગન ની સેવ’ પીરસવામાં આવી. આખરે 8મી જૂનથી મુંબઈમાં લોકડાઉન હળવું થયું અને આપણા મોટાભાગના સ્વયંસેવકોએ કામ માટે પાછા ફરવું પડ્યું હતું. જો લોકડાઉનના પ્રારંભિક દિવસોમાં મુસાફરી કરવા માટે અમારા સ્વયંસેવકોને જરૂરી પાસ આપવા માટે મહારાષ્ટ્ર પોલીસનો સપોર્ટ, ખાસ કરીને એસીપી નાગેશ જાધવ અને એસીપી ઇન્દલકરનો ખુબ આભાર. જો મહારાષ્ટ્ર પોલીસ સહાય માટે ન હોત તો આ ઉપક્રમ નિષ્ફળ ગયો હોત.
પડદાની પાછળની ટીમને ચોક્કસપણે ક્રેડિટ આપવી આવશ્યક છે – બીપીપી સ્ટાફ, એક નાનો પણ સમર્પિત ટીમનો સમાવેશ કરે છે, જેનું નેતૃત્વ અમારા બે ડેપ્યુટી સીઈઓ – અસ્પી સરકારી અને શેહનાઝ ખંબાટા – અને અમારી હેલ્પલાઇનનો ચહેરો – રોની પટેલ અને જીમી મર્ચન્ટ છે.
નીલુફર પટેલ અને બેહનાઝ ભમગરાનો પણ ટેકો મળ્યો. જેઓ બધાએ સવારે 8 વાગ્યાથી રાતના દસ વાગ્યા સુધી અવિરત મહેનત કરી હતી. જે ધૈર્ય, સંભાળ અને કરુણા તેઓએ આપણા સુધી પહોંચેલા તમામ લાભાર્થીઓને બતાવી છે – જેમાંથી કેટલાક વૃદ્ધ, કેટલાક માંદા અને કેટલાક માત્ર બાવાજી જેવા કુશળ વિચિત્ર હતા તે બધાની સ્ટાફ દ્વારા હુંફાળી અને સ્નેહપૂર્ણ સંભાળ રાખવામાં આવી.
કોરોનાવાયરસથી આપણા મનની શાંતિ, નિર્વાહ અને સુખાકારી પર મોટો નકારાત્મક પ્રભાવ પડી શકે છે, પરંતુ સમુદાય પર તેની સકારાત્મક અસર હતી, જેનાથી ટ્રસ્ટીઓ, યુવાનો અને સામાજિકના નાના પરંતુ સુસંગત જૂથને એકઠા કરવામાં આવ્યા અને જૂની કહેવત ફરીથી સ્થાપિત થઈ છે – ‘પારસી, તમારૂં બીજું નામ સખાવત છે.’
જો કે બીપીપી ટ્રસ્ટીઓ એક ટીમ તરીકે સાથે ઉભા રહ્યા તે માટે હું મારા બધા સાથી ટ્રસ્ટીઓ વતી ગર્વથી કહું છું કે, હવે પછીના સમયમાં પણ આપણે સાથે રહીશું અને આવી સકારાત્મક પ્રતિબદ્ધતાને વળગી રહીશું, જે આપણી ભવ્ય, 339 વર્ષ જૂની, સર્વોચ્ચ સંસ્થાને ગૌરવ આપશે!
– કેરસી રાંદેરિયા

Leave a Reply

*