દિન્યાર પટેલ દ્વારા દાદાભાઇ નવરોજીના જીવનચરિત્રનું વિમોચન કરાયું

મે 2020ની શરૂઆતમાં, દિન્યાર પટેલે દાદાભાઇ નવરોજીનું જીવનચરિત્ર નવરોજી: ભારતીય રાષ્ટ્રવાદના પાયોનિયર’ શીર્ષક હેઠળ પ્રકાશિત કરવામાં આવ્યું હતું. (હાર્પર કોલિન્સ દ્વારા ભારતમાં અને યુનાઇટેડ સ્ટેટ્સ અને યુકેમાં હાર્વર્ડ યુનિવર્સિટી પ્રેસ દ્વારા). મહાત્મા ગાંધીએ દાદાભાઇ નવરોજીને ‘રાષ્ટ્રના પિતા’ તરીકે ઓળખાવ્યા, જે બિરૂદ આજે ગાંધીજી માટે જ અનામત છે. દિન્યાર પટેલે ભારતના આધુનિક રાજકીય ઇતિહાસમાં આ વ્યકિતના અસાધારણ જીવનની તપાસ કરી, જેમણે સંસદમાં પહેલીવાર ભારતીય સાંસદ તરીકે સેવા આપી, વિશ્ર્વભરના સામ્રાજ્યવાદીઓ સાથે સંબંધ બનાવ્યા, અને સ્વરાજ ભારતના ઉદ્દેશ તરીકે સ્વ-શાસન સ્થાપ્યું.

દાદાભાઈ નવરોજી ફક્ત એક અગ્રેસર ભારતીય રાષ્ટ્રવાદી, નવીન આર્થિક ચિંતક અને બ્રિટીશ સંસદમાં ચૂંટાયેલા પ્રથમ એશિયન હતા. તે ભારત અને બ્રિટનમાં મહિલાઓના અધિકારના પ્રબળ પ્રસ્તાવક, સમાજવાદી વિચારોના સમર્થક અને વૈશ્ર્વિક મહત્વના સામ્રાજ્યવાદી હતા. નવરોજીના જીવનના કેટલાક સંસાધનો લેખકની વેબસાઇટ પર ઉપલબ્ધ છે: મશક્ષુફિાફયિંહ.ભજ્ઞળ/ક્ષફજ્ઞજ્ઞિષશ ફોટોગ્રાફ્સ, તેમના જીવન અને કુટુંબ વિશેની માહિતી, તેમના કેટલાક પત્રવ્યવહાર, જૂના અખબારના લેખો. વોલ સ્ટ્રીટ જર્નલમાં તાજેતરમાં પુસ્તકને એક મહાન સમીક્ષા મળી હતી. તે એમેઝોન પર બંને આવૃત્તિઓમાં ઉપલબ્ધ છે – પ્રિન્ટ અને કિંડલ.

Leave a Reply

*