દાદાભાઈ નવરોજીનું પુણ્યસ્મરણ

30મી જૂન, 2020 ના રોજ, લંડન પોસ્ટે પ્રકાશિત કર્યું હતું કે લંડન ઈંગ્લેન્ડની પોલીટીકલ પાર્ટી એ દાદાભાઈ નવરોજી એમપીનું સન્માન કરવું જોઈએ.
ગુજરાતમાં જન્મેલા અને મુંબઇમાં શિક્ષિત, નવરોજી 1892માં સેન્ટ્રલ ફિન્સબરી મત વિસ્તાર (જેમાં મુસવેલ હિલનો સમાવેશ થાય છે) માટે લિબરલ સાંસદ તરીકે ચૂંટવામાં આવ્યા હતા, તેમ છતાં તત્કાલિન ક્ધઝર્વેટિવ વડા પ્રધાન લોર્ડ સેલિસબરીએ જાહેર કરેલી આગાહી છતાં, તેમને શંકા હતી કે બ્રિટીશ મત વિસ્તાર બ્લેક માણસ પસંદ કરશેે.
સંસદમાં તેમના સમય દરમિયાન, નવરોજીએ ભારતીય સ્વતંત્રતા માટે જ નહીં પરંતુ આઇરિશ ગૃહ નિયમ, મહિલાઓને મત અને વૃદ્ધોને પેન્શન આપવાની હિમાયત કરી હતી. તેમણે ભારતના બરોડાના વડા પ્રધાન, ગણિત અને પ્રાકૃતિક ફિલોસોફીના પ્રોફેસર, એક ઝોરાસ્ટ્રિયન ધર્મગુરૂ, એક ટ્રેડિંગ કંપનીના સ્થાપક ભાગીદાર અને ભારતીય રાષ્ટ્રીય કોંગ્રેસના અધ્યક્ષ તરીકે પણ સેવા આપી હતી – જે ભૂમિકા બાદમાં મહાત્મા ગાંધી અને જવાહરલાલ નહેરૂ જે ભારતના પ્રથમ વડા પ્રધાન હતા તેઓ દ્વારા ભજવવામાં આવી.
જ્યારે ભારતમાં તેમના નામ પર ઘણા રસ્તાઓ અને ઇલિંગટોનમાં એક બાજુની શેરી છે, હેરિંગમાં હાલમાં તેમનું સ્મરણ કરવાનું કંઈ નથી. બ્રિટિશ ઇતિહાસમાં તેમની ચૂંટણીને રજૂ કરવામાં આવેલા લક્ષ્યાંકને જોતાં, હેરિંગ લિબ ડેમ કાઉન્સિલરો મ્યુઝવેલ હિલના પાર્ક, શાળા અથવા મુખ્ય માર્ગનું નામ તેના સન્માનમાં રાખવા અથવા તેમની યાદગીરી માટે પ્રતિમા અથવા તકતી માટે વિચારી રહ્યા છે.
મુસવેલ હિલ માટે લિબરલ ડેમોક્રેટ કાઉન્સિલર જુલિયાએ ટિપ્પણી કરી હતી, હેરિંગ એ બ્રિટીશ રાજકારણમાં ઘણાં લોકોને પ્રથમ તરીકે જોયા છે. ઉદાહરણ તરીકે, પહેલા બ્લેક કાઉન્સિલ લીડર, અને પહેલા બ્લેક એમપી તરીકે ચૂંટાયા હતા. આપણે આ અગ્રણીઓ વચ્ચે સર દાદાભાઇ નવરોજીનું સ્થાન ઓળખવું જોઈએ. હવે તેમના વારસોને યાદ કરવા તે વિશેષ મહત્વનું છે … નવરોજી સંસદમાં જાતિવાદ અને વસાહતીવાદની નિંદા કરતા હતા. એ યાદ કરીને કે વિક્ટોરિયન મતદારો તેમના સાંસદ તરીકે સામ્રાજ્ય સામે ભારતીય પ્રચારકની પસંદગી કરવા તૈયાર હતા, અમે યાદ રાખીએ છીએ કે જાતિવાદનો લાંબો ઇતિહાસ છે, તે જાતિ-વિરોધી પણ છે. સૌજન્ય: લંડન પોસ્ટ

Leave a Reply

*