સિકંદરાબાદના ખાન બહાદુર એદલજી સોહરાબજી ચિનોય અંજુમન દર-એ-મેહરે તેની 100મી સાલગ્રેહની ઉજવણી કરી

14મી જુલાઈ, 2020ના દિને સિકંદરાબાદમાં એમજી રોડ પર સ્થિત ખાન બહાદુર એદલજી સોહરાબજી ચિનોય અંજુમન દર-એ-મેહરની શુભ શતાબ્દી હોવા છતાં, રોગચાળાના નિયંત્રણોને ધ્યાનમાં રાખીને, ત્યાં કોઈ જાહેર ઉજવણી કરવામાં આવી ન હતી અને પ્રસંગને આ સીમાચિહ્ન સ્મારક માટે દર્શાવવામાં આવ્યો હતો. દર-એ-મહેર, જે હૈદરાબાદ અને સિકંદરાબાદના જોડિયા શહેરોમાં હાજર ત્રણ અગિયારીઓમાં સૌથી નાની છે, શહેરમાં રહેતા એક હજારથી વધુ પારસીઓ પ્રાર્થના માટે જાય છે.
ખાન બહાદુર એદલજી સોહરાબજી ચિનોય અંજુમન દર-એ-મેહરના મુખ્ય ધર્મગુરૂ એરવદ અસ્પી પટેલના સમર્પિત પ્રયત્નો હેઠળ, અને તેની મેનેજમેન્ટ કમિટીના સમર્થનથી, શુભ દિવસની શરૂઆત સવારે 6:30 કલાકે માચી સમારોહ સાથે થઈ, ત્યારબાદ સમુદાયની સુખાકારી માટે ‘તંદુરસ્તી’ યોજવામાં આવી. દરેમહેરની મેનેજમેન્ટ કમિટીનો સમાવેશ કરનારા ફક્ત પંદર સમુદાયના સભ્યોએ આ વિધિમાં ભાગ લીધો.
આ દરેમહેર, શેઠ વિકાજી મેહરજી અને શેઠ પેસ્તનજી મેહરજી દર-એ-મેહરની સામે આવેલી છે, જે જોડિયા શહેરોમાં 1839માં બંધાયેલી સૌથી પ્રાચીન દરેમહેર છે. બાઈ માણેકજી નશરવાનજી ચિનોય દર-એ-મહેર (1904માં બંધાયેલ), તિલક રોડ પર સ્થિત છે અને તે પરિવહનની અછતને કારણે શહેરની તે બાજુમાં રહેતા પારસીઓની સેવા માટે બનાવવામાં આવી હતી. સામૂહિક રીતે, ત્રણ દરેમહેર તેમના રહેણાંક ફ્લેટમાં 430 પરિવારો રહે છે.
ખાન બહાદુર એદલજી સોહરાબજી ચિનોય અંજુમન દર-એ-મેહર, ખાન બહાદુર શેઠ એદલજી સોહરાબજી ચિનોય અને બાઈ પીરોજબાઈ એદલજી ચિનોયના દીકરા શેઠ જમશેદજી એદલજી ચિનોય અને તેમના ભાઈઓ સાથે તેમના પિતાજીની યાદમાં ઉસ્માન અલી ખાનના-હૈદરાબાદ રાજ્યના છેલ્લા અને સાતમા નિઝામના શાસનકાળ દરમિયાન બનાવવામાં આવી હતી. દસ્તુર ખુરશેદ દસ્તુર બેહરામ જામાસ્પ આસાએ નિઝામ મીર ઉસ્માન અલી ખાન અને કિંગ જ્યોર્જ વી.ના શાસનકાળ દરમિયાન દર-એ-મેહેરને પવિત્ર કર્યા હતા. ચિનોય પરિવાર 200 વર્ષ પહેલાં હૈદરાબાદ આવ્યો હતો.
આજની સંખ્યામાં ફક્ત એક હજાર જેટલા (430 પરિવારો) હોવા છતાં, હૈદરાબાદમાં પારસી / ઈરાની જરથોસ્તી સમુદાયે, અસફ જાહી (અથવા નિઝામ; 1724-1948) ના જમાનાથી, શહેરના વિકાસમાં મોટો ફાળો આપ્યો છે. હૈદરાબાદમાં તેમનું આગમન 1803 ની છે (જ્યારે ત્રીજો નિઝામ, સિકંદર જા, રાજા બન્યો). જેમ દર-એ-મેહરે ભવ્ય લક્ષ્ય પ્રાપ્ત કર્યું છે, તો ચાલો આપણે બધાં પ્રાર્થના કરીએ અને આશા રાખીએ કે લાંબા સમયથી ચાલતી, પ્રાચીન પવિત્ર આતશ આપણા સમુદાયને આશીર્વાદ આપે છે!

Leave a Reply

*