ન્યાયાધીશ નરીમાનની એપેક્સ કોર્ટ કાનૂની સેવા સમિતિના અધ્યક્ષ તરીકે નિમણૂક થઈ

સુપ્રીમ કોર્ટના પ્રખ્યાત ન્યાયાધીશ, જસ્ટિસ રોહિન્ટન ફલી નરીમાન, સુપ્રીમ કોર્ટની કાનૂની સેવા સમિતિના અધ્યક્ષ તરીકે નિમણૂક કરવામાં આવ્યા છે.
કાનૂની સેવાઓ સત્તાધિકાર અધિનિયમ, 1987 (1987ની 39) ની કલમ 3 એ દ્વારા આપવામાં આવેલી સત્તાઓના ઉપયોગમાં, રાષ્ટ્રીય કાનૂની સેવા સત્તા મંડળના નિયમો, 1995ના નિયમ 10 સાથે વાંચેલા, સેન્ટ્રલ ઓથોરિટી દ્વારા અહીં ન્યાયાધીશ રોહિન્ટન ફલી નરીમાન, ન્યાયાધીશ, નામાંકિત સુપ્રીમ કોર્ટની કાનૂની સેવા સમિતિના અધ્યક્ષ તરીકે, ભારતીય અદાલત તાત્કાલિક અસરથી અને તેની સૂચના નંબર એસ.ઓ.115 (ઇ) માં તારીખ 09.02.2000માં નીચેના સુધારાઓ કરે છે, ન્યાય વિભાગ, કાયદા મંત્રાલય દ્વારા સૂચના વંચાય.
ગયા વર્ષે નવેમ્બરથી આ પદ સંભાળી રહેલા ન્યાયાધીશ અરૂણ મિશ્રાની નિવૃત્તિ બાદ ન્યાયાધીશ નરીમાન આ પદ સંભાળશે. સુપ્રીમ કોર્ટ કાનૂની સેવાઓ સમિતિની રચના સુપ્રીમ કોર્ટના સંબંધમાં કાર્યક્રમના અમલીકરણ માટે કરવામાં આવી છે.
સેન્ટ્રલ ઓથોરિટી દ્વારા બનાવવામાં આવેલ કાનૂની સેવાઓ સત્તાધિકાર અધિનિયમ, 1987 ની કલમ 3 એ મુજબ, તે સત્તાધિકારનો ઉપયોગ કરવા અને નિયમો દ્વારા નિર્ધારિત આવા કાર્યો કરવા માટે સુપ્રીમ કોર્ટની કાનૂની સેવા સમિતિ તરીકે ઓળખાતી સમિતિની રચના કરવાની એક કેન્દ્રિય સત્તા છે.
સુપ્રીમ કોર્ટ કાનૂની સેવા સમિતિના નિયમો, 1996 મુજબ સમિતિની સત્તાઓ અને કાર્યો નીચે મુજબ છે:
(એ) કાનૂની સેવાઓ કાર્યક્રમનું સંચાલન અને અમલ કરવા માટે જ્યાં સુધી તે ભારતના સુપ્રીમ કોર્ટ સાથે સંબંધિત છે અને આ હેતુ માટે તે જરૂરી તમામ પગલાં લેવા અને કેન્દ્રીય ઓથોરિટી દ્વારા સમય જતાં જારી કરેલા નિર્દેશો અનુસાર સમય પર કાર્ય કરવું.
(બી) કાનૂની સેવાઓ માટેની અરજીઓ પ્રાપ્ત કરવા અને તેની ચકાસણી કરવી અને કાનૂની સેવાને મંજૂરી આપવી અથવા પાછી ખેંચી લેવી તે અંગેના બધા પ્રશ્ર્નોે નક્કી કરવા.
(સી) કાયદાકીય સલાહ આપવા માટે સુપ્રીમ કોર્ટમાં રેકોર્ડ પર વકીલોની વરણી અને વરિષ્ઠ હિમાયતીઓ રાખવા;
(ડી) રેકોર્ડ પરના હિમાયતીઓ અને સુપ્રીમ કોર્ટના વરિષ્ઠ હિમાયતીઓને માન-ચુકવણી, ખર્ચ, ચાર્જ અને કાનૂની સેવાઓના ખર્ચથી સંબંધિત તમામ બાબતોનો નિર્ણય લેવાનો.
(ઈ) કાયદાકીય સેવાઓ કાર્યક્રમ સંદર્ભે વળતર, અહેવાલો અને આંકડાકીય માહિતી કેન્દ્રીય ઓથોરિટીને સુપરત કરવા અને સબમિટ કરવા.
સમિતિના અધ્યક્ષ તરીકે, ન્યાયાધીશ નરીમાન સમિતિના કાર્યક્રમોના વહીવટ અને અમલીકરણનો એકંદર પ્રભારી રહેશે; ત્રણ મહિનાના સમયગાળામાં ઓછામાં ઓછી એકવાર સચિવ દ્વારા સમિતિની બેઠકો બોલાવવામાં આવે છે; સમિતિની બેઠકોના અધ્યક્ષસ્થાને; અને સમિતિની તમામ અવશેષ સત્તા છે.
અમારા સમુદાય વતી, પારસી ટાઇમ્સે ન્યાયમૂર્તિ રોહિન્ટન ફલી નરીમાનને હાર્દિક અભિનંદન આપ્યા છે!

Leave a Reply

*