એનએસએસ મુજબ જરથોસ્તી સમુદાય, બિમારીઓ માટે સૌથી વધુ સંવેદનશીલ

જુલાઈ, 2020માં પ્રકાશિત રાષ્ટ્રીય નમૂના સર્વેક્ષણ (એનએસએસ) ના 75માં રાઉન્ડના પરિણામો મુજબ, ભારતના ધાર્મિક સમુદાયોના સ્વાસ્થ્યને ધ્યાનમાં રાખીને, જરથોસ્તી સમુદાય બિમારીઓ માટે સૌથી વધુ સંવેદનશીલ રહે છે. ભારત સરકારના ‘સ્ટેટિસ્ટિક્સ એન્ડ પ્રોગ્રામ અમલીકરણ મંત્રાલય’ એ ‘હેલ્થ ઇન ઈન્ડિયા’ શીર્ષકના સર્વેનો અહેવાલ બહાર પાડ્યો હતો, જેનો મુખ્ય ઉદ્દેશ ભારતના આરોગ્ય ક્ષેત્ર પર મૂળભૂત, જથ્થાત્મક માહિતી એકત્રિત કરવાનો હતો. તે સરકારી અને ખાનગી ક્ષેત્રની સુવિધાઓ દ્વારા ભજવવામાં આવતી ભૂમિકાના પાસાઓની વિગતો આપે છે, અને બિમારીઓની સંવેદનશીલતાના અંદાજ સહિત અલગ ધાર્મિક સમુદાયોની આરોગ્ય માહિતી પણ શામેલ છે. રિપોર્ટ સમગ્ર ભારતીય સંઘમાં ફેલાયેલી એનએસએસ શિડ્યુલ 25.0 (ઘરેલું સામાજિક વપરાશ: આરોગ્ય) દ્વારા એકત્રિત કરવામાં આવેલી માહિતી પર આધારિત છે. 5.55 લાખ વ્યક્તિઓને આવરી લેતા 1.13 લાખ ઘરોના નમૂનાના સર્વેક્ષણ દ્વારા ડેટા એકત્રિત કરવામાં આવ્યા છે. આ સર્વે મુજબ, 31.1% જરથોસ્તી લોકોએ અહેવાલ આપ્યો કે સર્વે હાથ ધરવામાં આવ્યો હતો તે સમયે તેઓ બિમારીથી પીડાઈ રહ્યા હતા. અન્ય સમુદાયોની તુલનામાં આ ખૂબ વધારે હતું: જૈનો – 11.2%; શીખ – 11%; ખ્રિસ્તીઓ – 10.5%; મુસ્લિમો – 8.1%; બૌદ્ધ – 8%; અને હિન્દુઓ – 7.2%.
સર્વેક્ષણ ‘બિમારી’ શબ્દને વ્યક્તિની શારીરિક અને માનસિક સુખાકારીની અવસ્થામાંથી કોઈ વિચલન તરીકે વ્યાખ્યાયિત કરે છે. સર્વેક્ષણકારો દ્વારા સંપર્ક કરવામાં આવતા 15 દિવસના સમયગાળામાં, ‘બીમારી તરીકે પ્રતિક્રિયા આપતા વ્યક્તિઓનું પ્રમાણ’ અથવા પીપીઆરએ, બિમારીઓથી પીડાતા લોકો તરીકે નોંધાયેલા છે. સર્વેમાં એ પણ દર્શાવવામાં આવ્યું છે કે પુરુષો કરતાં સ્ત્રીઓ બિમારીઓથી પીડાય તે માટે વધુ સંવેદનશીલ રહે છે. જ્યારે ગ્રામીણ ભારતમાં પુરુષો: 6.1% સ્ત્રીઓ માટે: 7.6%, શહેરી ભારતમાં, આ પ્રમાણ પુરુષો: 8.2% મહિલાઓ માટે:
10% હતો.

Leave a Reply

*