તાતા ગ્રુપ ‘ફેલુડા’ શરૂ કરશે – ભારતની પહેલી લો કોસ્ટ કોવિડ -19 ટેસ્ટ

કોવિડ છે કે નહીં તે ફકત એક કલાકમાંજ ખબર પડી જશે.
19 સપ્ટેમ્બર, 2020 ના રોજ, ડ્રગ કંટ્રોલર જનરલ ઓફ ઈન્ડિયા (ડીસીજીઆઈ) એ ભારતના પ્રથમ ક્લસ્ટરને લોન્ચ કરવા મંજુરી આપી. ટાટા ગ્રુપ અને સીએસઆઈઆર- આઇજીઆઇબી દ્વારા વિકસિત, નિયમિતપણે ઇંટરસ્પીડ શોર્ટ પાલિન્ડ્રોમિક રીપીટ્સ (સીઆરઆઈએસપીઆર) કોરોના વાયરસ ટેસ્ટ, ને ‘ફેલુડા’ કહેવામાં આવે છે. એક દિવસની જરૂરી આરટી-પીસીઆર પરીક્ષણની તુલનામાં ‘ફેલુડા’ માં લગભગ એક કલાકમાં પરીક્ષણ થવા પામશે. ફેલુડા પરીક્ષણ, સાર્સ-કોવી -2 શોધવા માટે આરટી-પીસીઆર પરીક્ષણના ચોકસાઈના સ્તરો સાથે મેળ ખાય છે, જ્યારે ઓછા ખર્ચાળ ઉપકરણો અને વધુ સરળતા સાથે ઝડપી પરિણામો મેળવે છે. ટાટા ગ્રુપ ટૂંક સમયમાં ડાયગ્નોસ્ટિક ટેસ્ટ કીટ શરૂ કરશે.
સાયન્સ અને ટેકનોલોજી મીનીસ્ટ્રીએ કરેલી રજૂઆત મુજબ, આ પરીક્ષણ વાયરસના જિનોમિક સિક્વન્સને શોધવા માટે સ્વદેશી રીતે વિકસિત, કટીંગ એજ સીઆરઆઈએસપીઆર ટેકનોલોજીનો ઉપયોગ કરે છે અને તે 96% સંવેદનશીલતા અને 98% ચોક્કસતા સાથે ઉચ્ચ ગુણવત્તાની બેંચમાર્કને નોવેલ કરોના વાયરસ શોધવા પૂર્ણ કરે છે.
તેમાં ઉમેર્યું હતું કે આ પ્રક્ષેપણ ભારતીય સાયન્ટીફીક સમુદાય માટે એક નોંધપાત્ર સિદ્ધિ છે, જે સંશોધન અને વિકાસથી 100 દિવસથી ઓછા સમયમાં ઉચ્ચ-ચોકસાઈ, સ્કેલેબલ અને વિશ્વસનીય પરીક્ષણ તરફ પ્રયાણ કરે છે. ટાટા મેડિકલ અને ડાયગ્નોસ્ટિક્સ લિમિટેડના સીઇઓ
ગિરીશ કૃષ્ણમૂર્તિએ આ વિકાસ અંગે ટિપ્પણી કરતાં કહ્યું કે, કોવીડ-19 માટે ટાટા સીઆરઆઈએસપીઆર પરીક્ષણ માટે મંજૂરીથી વૈશ્વિક રોગચાળા સામે લડવાના દેશના પ્રયત્નોને વેગ મળશે. ટાટા સીઆરઆઈએસપીઆરનું વેપારીકરણ પરીક્ષણ દેશની પ્રચંડ આર એન્ડ ડી પ્રતિભાને પ્રતિબિંબિત કરે છે જે વૈશ્વિક આરોગ્યસંભાળ અને વૈજ્ઞાનિક સંશોધન વિશ્વમાં ભારતના યોગદાનને પરિવર્તિત કરવા સહયોગ કરી શકે છે.
પ્રકાશન મુજબ, ટાટા ગ્રૂપે સીએસઆઇઆર-આઇજીઆઇબી અને આઈસીએમઆર સાથે મળીને એક ઉચ્ચ ગુણવત્તાની પરીક્ષણ બનાવવા માટે કામ કર્યું છે, જે દેશમાં મેડ ઇન ઈન્ડિયા વિશ્વસનીય, સસ્તું અને સુલભ ઉત્પાદન સાથે, કોવિડ-19 પરીક્ષણ ઝડપથી અને આર્થિક રીતે આગળ વધારવામાં મદદ કરશે.

Leave a Reply

*