ભૂતપૂર્વ બીપીપી અધ્યક્ષ દિનશા મહેતા સામે ચાર્જશીટ ફાઇલ કરાઈ

– દાદી હાઉસ વિવાદ આખરે કોર્ટમાં –

16મી ઓકટોબર, 2020ના રોજ, ‘વિશ્ર્વાસનો ભંગ’ અને ‘છેતરપિંડી ’ના આરોપો હેઠળ શ્રી આઈ આર શેખની હેઠળ બેલાર્ડ પિયરમાં એડિશનલ 38મા ચીફ મેટ્રોપોલિટન મેજિસ્ટ્રેટ સમક્ષ, પૂર્વ-બીપીપી અધ્યક્ષ – દિનશા મહેતાને અંતે ચાર્જશીટ કરવામાં આવ્યા હતા અને જામીન કરવામાં આવ્યા હતા.
સમુદાયના સભ્યો આ ચર્ચાસ્પદ મુદ્દાને યાદ કરશે, જેમાં દાદી હાઉસની ઓફિસમાં પ્રોપર્ટી ડીલમાં રોકડ ચુકવણીનો સમાવેશ થાય છે, જેને દિનશા મહેતા દ્વારા લેવામાં આવ્યો હતો, જ્યારે તે બીપીપી અધ્યક્ષ હતા, અને તેમના અગાઉના સહયોગી ટ્રસ્ટીઓ દ્વારા ફરિયાદ દાખલ કરવામાં આવી હતી.
વર્ષ 2013માં, સંપત્તિનો સોદો થયો હતો, જેમાં તેના સાથીદાર ટ્રસ્ટીઓ દ્વારા દિનશા મહેતાએ રૂા. 25લાખ રોકડા – જે ટ્રસ્ટને મળતી ચુકવણીનો એક ભાગ હતો. એવું કહેવામાં આવે છે કે, મંચેરજી કામા અને આરમઈતી તિરંદાઝ સહિત તમામ છ ટ્રસ્ટીઓએ દિનશા મહેતા સામે આર્થિક ગુના સંબંધિત ફરિયાદ પર હસ્તાક્ષર કર્યા હતા.
દિનશા મહેતાએ શરૂઆતમાં, રાજીનામું આપવાની સંમતિ આપી હતી, પરંતુ કાગળની કામગીરી પણ તૈયાર થઈ રહી હતી, છાતીમાં દુખાવો થયો હોવાનો દાવો કરીને તેમણે વાડિયાની ઓફિસ છોડી દીધી! બીજા થોડા દિવસોમાં, દિનશા મહેતાએ આરોપ મૂક્યો કે ગેરકાયદેસર રોકડ પાછા દાદી હાઉસ ભાડુઆતને ચૂકવી દીધી છે અને પંચાયતના નામે ચેક લીધા છે, જેથી ખાતા બંધ કરવામાં આવે.
આ બધું આર્થિક ગુના વિંગની અંતિમ ફરિયાદમાં નોંધવામાં આવ્યું હતું, જેના પર મહેતાના તત્કાલીન ચાર સાથીઓ – યઝદી દેસાઈ, ખોજેસ્તે મીસ્ત્રી, જીમી મીસ્ત્રી, અરનવાઝ મીસ્ત્રી દ્વારા સહી કરવામાં આવી હતી. અહીં નોંધવું રસપ્રદ રહેશે કે મંચેરજી કામાએ સમુદાયને અજાણ્યા કારણોસર પહેલી ફરિયાદ પર સત્તાવાર રીતે આક્ષેપ પાછા ખેંચ્યા નહોતા પણ બીજી ફરિયાદ પર સહી કરી ન હતી. ફરીથી, આશ્ચર્યજનક રીતે, આરમઈતી તિરંદાઝે પણ બીજી ફરિયાદ પર હસ્તાક્ષર કરવાનો ઇનકાર કરી દીધો, તેમણે દાવો કર્યો હતો કે તેમની સહી તેમની ઇચ્છા વિરુદ્ધ લેવામાં આવી હતી, આ હકીકત હોવા છતાં કે તેમણે અગાઉ ફરિયાદ પર સહી કરી હતી, નસલી વાડિયા અને તેમનો પોતાનો દીકરો, દારાયસ તિરંદાઝ તથા અન્ય તમામ ટ્રસ્ટીઓની હાજરીમાં.
જો કે એ ફરિયાદ પર કાર્યવાહી કરી ન હતી, એવો દાવો કર્યો હતો કે એફઆઇઆર નોંધાવવા માટે પૂરતા તથ્યો મળ્યા નથી. તેમની ફરિયાદના આધારે કાર્યવાહી ન કરતા નારાજ, ખોજેસ્તે મીસ્ત્રીએ એમ આર એ માર્ગ પોલીસ સ્ટેશનમાં વધુ એક ફરિયાદ નોંધાવી. ખોજેસ્તે મીસ્ત્રી મેટ્રોપોલિટન મેજિસ્ટ્રેટ કોર્ટમાં ગયા, જેમાં પૂરતા પ્રમાણમાં પ્રથમ પુરાવા મળ્યા અને એમ આર એ માર્ગ પોલીસ સ્ટેશનને એફઆઈઆર નોંધાવવા નિર્દેશ આપ્યો.
જ્યારે ચાર્જશીટની નકલ હજી ઉપલબ્ધ નથી, અમને જાણ કરવામાં આવી છે કે વિસ્તૃત તપાસ થઈ હતી અને પુરાવાનું કાળજીપૂર્વક મૂલ્યાંકન કરવામાં આવ્યું હતું. પીટી વધુ વિગતો સમુદાય આપશે જ્યારે તે આપણા માટે ઉપલબ્ધ થશે.
વસ્તુઓના જાણકાર લોકોમાંના કેટલાક લોકોએ પારસી ટાઇમ્સને ભાડૂતના ઘરે એક કલાકની મીટિંગની રેકોર્ડિંગ વિશે માહિતી આપી હતી, જેની મુલાકાત દિનશા મહેતા અને વિરાફ મહેતાએ લીધી હતી, અને કથિત રૂપે પ્રયાસ કરનારને ભાડૂતને બદલવા માટે સમજાવ્યો હતો. આ આખી રેકોર્ડિંગ તેમજ રેકોર્ડિંગની નાની ક્લિપ્સ છેલ્લા કેટલાક સમયથી વોટસએપ પર ફરતી થઈ છે.
પીટીને પણ વધુ માહિતી આપવામાં આવી છે, જોકે અમે સત્તાવાર પુષ્ટિની રાહ જોવા માંગીએ છીએ કે આ રેકોર્ડિંગના ફોરેન્સીક પરીક્ષણથી માનવામાં આવ્યા છે કે અવાજો કથિત રૂપે ઓળખાયા છે.
ભાડૂત મુશર્રફના એફિડેવિટ મુજબ, ઓફિસની ખરીદીને લઈને, તેણે રોકડ મેહલી કોલાહના ઘરે પહોંચાડી હતી. માનવામાં આવે છે કે શ્રીમતી અનાહિતા કોલાહ (મેહલી કોલાહના પત્ની) એ સોગંદનામું આપ્યું હતું જેણે સ્વીકાર્યું હતું કે તેણીએ સજ્જન પાસેથી પાર્સલ મેળવ્યું હતું અને તે તેના પતિને આપ્યું હતું. જોકે તેણીએ તેની ચકાસણી માટે તે ખોલ્યું ન હતું.
છેલ્લા ઘણાં વર્ષોથી, દિનશા મહેતા જાહેરમાં ગૌરવ અનુભવે છે અને એ હકીકત અંગે ગૌરવ વ્યક્ત કરે છે કે મુખ્યત્વે તેમની વિરુદ્ધ કોઈ પુરાવા ન હોવાને કારણે એફઆઈઆર ચાર્જશીટ બની નથી.
છેવટે, ઘણા વર્ષો પછી, ન્યાય કરવામાં આવ્યો હોય તેવું લાગે છે અને આ કેસ આખરે કોર્ટમાં છે. પરંતુ, આપણી કાનૂની પ્રણાલીને જોતાં, ચુકાદો આવે તે પહેલાં, તે ઘણાં વર્ષો સુધી લથડી શકે છે.
આવા શરમજનક અપરાધો, સમગ્ર પારસી સમુદાયની પ્રતિષ્ઠાને વધારે પ્રમાણમાં રજૂ કરે છે, અને તેની પ્રામાણિકતા માટે જાણીતા, માનનીય, સીધા અને સિધ્ધાંત સમુદાય તરીકે આપણા આદરણીય સ્થાયી પદને દૂર કરીને તેને મોટું નુકસાન પહોંચાડે છે. સમય સમયે વિવિધ મુદ્દાઓ પર, ઘણા મુખ્ય અખબારોએ પણ આ દિલગીર વાર્તાને આવરી લીધી છે, જેમાં સમગ્ર સમુદાયને દેશ અને વિશ્ર્વને નબળા પ્રકાશમાં બતાવવામાં આવ્યો છે.
હવે જ્યારે દિનશા મહેતાને ચાર્જશીટ આપવામાં આવી ત્યારે જામીન કરી દીધા છે, ત્યારે આ મુદ્દો સંભવત મેઇનલાઇન મીડિયામાં આવરી લેવામાં આવશે. ભૂતપૂર્વ બી.પી.પી. અધ્યક્ષની ઓફીસ રેકોર્ડિંગ્સ શું ફરી ઉભા થશે, અને તેની સાથે કાઉન્ટર આરોપો, આપણા હાજર બીપીપી ટ્રસ્ટીઓ, તેમના પરિવારના સભ્યો, વગેર અને સમુદાય એકંદરે ફરીથી, તેના માથાને શરમમાં મૂકાશે.
હકીકતમાં, સત્ય પ્રત્યે પ્રતિબદ્ધતા પ્રકાશન તરીકે પીટી તેનું કાર્ય સરળ રીતે કરી રહ્યું છે.

Leave a Reply

*