રોગાચાળાને કારણે ઈરાને મેહેરેગાન ઉત્સવ રદ્દ કર્યો

કોરોનાવાયરસ રોગચાળાને કારણે લગભગ તમામ મેહેરેગાનની ઉજવણી ઇરાનમાં રદ કરવામાં આવી હતી. અરદકનના યઝદ પ્રાંતમાં તા. 1લી ઓકટોબર 2020માં ઉજવણી હતી. મેહેરેગાન જે ઇરાની કેલેન્ડરના 196માં દિવસે આવે છે (સામાન્ય રીતે ગ્રેગોરિયન કેલેન્ડરમાં 2જી ઓક્ટોબર) જે પરંપરાગત પાનખરની ઋતુમાં કાપણીના સમયમાં ઉજવાતો તહેવાર છે.
ઈરાનમાં મેહેરેગાન મિત્રતા, સ્નેહ અને પ્રેમની પ્રાચીન દેવી મિથ્રાની ઉજવણીમાં ઇરાની જરથોસ્તીઓને સાથે લાવે છે. આ ઉજવણીમાં સામાન્ય રીતે અગ્રણી જરથોસ્તી ધાર્મિક નેતાઓ અને અધિકારીઓ દ્વારા કરવામાં આવેલા મુખ્ય ભાષણો, શાહનામાના પાઠ, ઉત્તેજક હરીફાઈઓ અને મનોરંજક રિવાજોનો સમાવેશ થાય છે.
દર વર્ષે એક મુખ્ય લાક્ષણિકતા એ વિવિધ ઘટકોથી ભરેલો વિશાળ ફેલાવો છે, જે પ્રત્યેક ચોક્કસ માન્યતાઓનું પ્રતીક છે. ફળો, શાકભાજી, સૂકા બદામ, મીઠાઈઓ, ગુલાબજળ, શેકેલા ઘેટાના માંસ, કમળના દાણા અને ચાંદીના સિક્કા સામાન્ય રીતે મૂકવામાં આવે છે.
દંતકથાઓ કહે છે કે મેહેરેગાન ઉમદા ફરેદૂન અને કાવેહ માટે વિજયનો દિવસ હતો, જેમણે દુષ્ટ ઝોહાકને પરાજિત કર્યો હતો. તેઓએ તેને દેમાવંદ પર્વતમાં કેદ કર્યો હતો અને પછી તેને થયેલા ઘાને લીધે તે મૃત્યુ પામ્યો હતો. ઝોહાકની ધરપકડ પછી, ફરેદૂનને રાજા તરીકે નામાંકિત કરવામાં આવ્યા હતા અને લોકો આ પ્રસંગને ખૂબ જ ઉત્સાહથી ઉજવે છે. આ વાર્તા શાહનામેમાં વર્ણવવામાં આવી છે, સચિત્ર પર્શિયન કવિ ફિરદોશી (940-1020 સીઈ) દ્વારા એક લાંબુ મહાકાવ્ય.
ગયા વર્ષે, ઇરાને સાંસ્કૃતિક હેરિટેજ સૂચિમાં સંભવિત શિલાલેખ માટે, યુનેસ્કોમાં, મેહેરેગાન ઉજવણી સહિત પાંચ અલગ ડોસીઅર રજૂ કર્યા હતા.
સૌજન્ય: તેહરાન ટાઇમ્સ

Leave a Reply

*