માસિના હાર્ટ ઇન્સ્ટિટ્યુટે રોગચાળા દરમિયાન હાર્ટ દર્દીઓ માટે ભારતનું પહેલું પોર્ટેબલ એડવાન્સ્ડ કાર્ડિયાક કેર યુનિટ શરૂ કર્યું છે

સસ્તી જૂની માસિના હોસ્પિટલનું સાહસ માસિના હાર્ટ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ, જે પોસાય તેવા આરોગ્ય સંભાળની
પ્રતિબદ્ધતા માટે જાણીતી છે, તાજેતરમાં ફિલિપ્સ દ્વારા પ્રિ-ફેબ્રિકેટેડ, ટ્રાન્સપોર્ટેબલ આઇસીયુ (ઇન્ટેન્સિવ કેર યુનિટ) સ્થાપિત કર્યું હતું. આ ઇન્સ્ટોલેશનનો ઉપયોગ એડવાન્સ્ડ કાર્ડિયાક કેર યુનિટ (એસીસીયુ) તરીકે કરવામાં આવશે, જેનો હેતુ સંક્રમિત થવાની સંભાવના વિના, સંપૂર્ણપણે કોવિડ-સલામત વાતાવરણમાં કાર્ડિયાક દર્દીઓની સારવાર કરવાનો છે.
4થી નવેમ્બર, 2020ના રોજ શરૂ કરાયેલ, એસીસીયુને ખુલ્લી જગ્યામાં સ્થાપિત કરવામાં આવ્યું છે જેથી હૃદયના દર્દીઓમાં ચેપ લાગવાની સંભાવનાને અટકાવવા માટે તથા તાજી હવા ચક્ર, સ્વતંત્ર જંતુનાશક સિસ્ટમ સુવિધા સ્વતંત્ર ક્યુબિકલ્સ પ્રદાન કરી શકાય. તે દર્દીઓમાં કોવિડ સામે સલામતી આપશે.
આ પ્રસંગે બોલતા, માસિના હોસ્પિટલના સીઇઓ ડો. વિસ્પી જોખીએ જણાવ્યું હતું કે, કોવિડ એક ખૂબ જ ગંભીર સ્થિતિ ઉભી કરી છે, જ્યાં ચેપીના ડરને લીધે બિન-કોવિડ હાર્ટ દર્દીઓ તેમની સારવાર માટે હોસ્પિટલમાં જવા તૈયાર નથી. તેમની સારવારમાં થોડો વિલંબ કમનસીબ પરિણામ લાવી શકે છે, અને તે જ ધ્યાનમાં લેતા, ફિલિપ્સનું આ વિશેષ આઇસીયુ એકમ હૃદયના દર્દીઓની સલામત સારવારની ખાતરી આપશે.
આ અદ્યતન એસીસીયુની હાજરી અને માસિના હોસ્પિટલ તરફથી કાર્ડિયાક એમ્બ્યુલન્સ સેવાની ઉપલબ્ધતા સુનિશ્ચિત કરશે તથા દક્ષિણ મુંબઈ, લાલબાગ, પરેલ, દાદર, માહીમ, બાંદરા અને સાયન અને ચેમ્બુર સુધીના પારસી સમુદાયના દર્દીઓ સુધી પહોંચી શકશે.
ડો. હમદુલાયે, કાર્ડિયોથોરેસીસ સર્જન અને માસિના હાર્ટ ઇન્સ્ટિટ્યૂટનાં અધ્યક્ષએ જણાવ્યું હતું કે, આ એસીસીયુ હેઠળ, આપણી પાસે નવ સ્વાવલંબન અને સ્વતંત્ર એન્ટી-બેક્ટેરિયલ, સ્વતંત્ર એચવીએસી સિસ્ટમ છે (હીટિંગ, વેન્ટિલેશન અને એર ક્ધડીશનીંગ) જે એએએસએચઆરઇ (અમેરિકન સોસાયટી) દ્વારા માન્ય છે.
આ એકમ સ્વતંત્ર હાઇ-એન્ડ મેડિકલ ગેસ એર કોમ્પ્રેશર્સ, વેક્યુમ પમ્પ અને ઓક્સિજન મેનીફોલ્ડ, વેન્ટિલેટર, ડિફિબ્રેલેટર, નર્સિંગ સ્ટેશન અને સ્ટોરેજ એરિયાથી સજ્જ છે. કોવિડ પોઝિટિવ ફેફસાં અથવા હૃદયના દર્દીઓ માટે, આ એકમ હેઠળ તમામ જરૂરી તીવ્ર ઇસીએમઓ સેવાઓ પૂરી પાડવામાં આવશે, તીવ્ર હાર્ટ એટેકવાળા કોવિડ પોઝિટિવ દર્દીને પણ અન્ય દર્દીઓને અસર કર્યા વિના આ એકમમાં કટોકટીની સારવાર આપી શકાય છે.
ધારાસભ્ય યામિની જાધવે એસીસીયુની સ્થાપના અંગેના અભિગમ અને હોસ્પિટલના પ્રયત્નોની પ્રશંસા કરતા કહ્યું કે, આ નિશ્ચિતરૂપે શહેરના દર્દીઓને મદદ કરશે અને તેની રાજ્યોમાં તેની પ્રતિકૃતિ સાથે ભારતની એકંદર આરોગ્ય પ્રણાલીમાં ઉમેરો થશે. માસિના હોસ્પિટલના જોઇન્ટ સીઇઓ, બેહરામ ખોદાયજીએ ઉમેર્યું કે માસિના હોસ્પિટલ રોગચાળાના છેલ્લા આઠ મહિનામાં કોવિડ અને નોન-કોવિડ સેવાઓ અસરકારક રીતે પ્રદાન કરવાના પડકાર તરફ આગળ વધી છે. પ્રિ-એનએબીએચ માન્યતા પ્રાપ્ત કર્યા પછી, હોસ્પિટલ દર્દીઓ માટે ઉચ્ચ ગુણવત્તાની સંભાળ પૂરી પાડશે.
માસિના હાર્ટ ઇન્સ્ટિટ્યૂટ રોગચાળા દરમિયાન દર્દીઓને સલામત અને સંપૂર્ણ સઘન સંભાળ પૂરી પાડવા માટે જરૂરી પગલાં લઈ રહી છે, કારણ કે તેઓ ચેપ લાગવા માટે વધુ સંવેદનશીલ છે. આ યુનિટ, જે ભારતમાં પ્રથમ વખત સ્થાપિત કરવામાં આવ્યું છે, રોગચાળાની વચ્ચે ગંભીર કાર્ડિયાક બિમારીઓ સાથે કામ કરતા દર્દીઓ માટે જીવનનિર્વાહક તરીકે સાબિત થશે.

Leave a Reply

*