રોગચાળા દરમિયાન પારસી પરોપકારની અંદરની સમજ દિનશા તંબોલી સાથે એક મુલાકાત

વિશ્ર્વમાં છેલ્લાં આઠ મહિના અને તેથી વધુમાં કોવિડ-19 રોગચાળો સાથે લડતા, રાહત અને બચાવ કામગીરીની જરૂરિયાત સર્વ-ઉચ્ચ સ્તરે છે. સંખ્યાબંધ ઉદાર વ્યક્તિઓ અને સંસ્થાઓ ખૂબ જ જરૂરી બચાવકર્તા તરીકે સામે આવી છે અને જરૂરી લોકોને મદદ કરે છે. પારસી ટાઇમ્સે ડબલ્યુઝેડઓ ટ્રસ્ટના અધ્યક્ષ, દિનશા તંબોલી સાથે સમુદાયના રોગચાળાથી કેવી અસર થઈ છે, પરિસ્થિતિને કેવી રીતે ધ્યાનમાં લેવામાં આવી રહી છે અને ભંડોળ ભેગુ કરવાની ગતિશીલતાની સમજ આપવા માટે એક મુલાકાત કરી હતી.
પીટી: ડબ્લ્યુઝેડઓ ટ્રસ્ટ, વર્ષોથી રોગચાળા દરમિયાન, સંખ્યાબંધ સમુદાયના સભ્યોને જરૂરિયાતમંદ લોકોને બચાવ અને રાહત પૂરી પાડવામાં મોખરે રહ્યા છે. આ પડકારજનક સમયમાં તમે સમુદાયના સભ્યોને પ્રતિકૂળ અસરગ્રસ્ત રીતે તમારી મહત્વપૂર્ણ સેવાઓ પૂરી પાડી છે તે વિવિધ રીતો તમે અમને જણાવી શકો?
દિનશા તંબોલી: રોગચાળા દ્વારા અસરગસ્ત જરથોસ્તીઓને રાહત અને પુનર્વસન આપવાની અમારી વ્યૂહરચના બહુપક્ષીય રહી છે. રોગચાળાના પ્રારંભિક તબક્કા દરમિયાન, અમે ભંડોળ માટે જાહેર અપીલ શરૂ કરવાનું નક્કી કર્યું. અમારૂં પ્રથમ અધિનિયમ અસરગ્રસ્તોને અનાજ અને સંબંધિત વસ્તુઓ પહોંચાડવાનું હતું. અમે હોંગકોંગ, કેન્ટન અને મકાઓ, જેમણે મોટી રકમ દાનમાં આપી હતી, તે ઝોરાસ્ટ્રિયન ચેરિટી ફંડસ તરફથી ઝડપી પ્રતિસાદ મળ્યો તથા અન્ય દાતાઓએ પણ અમને તેમના યોગદાન મોકલાવ્યા.
2020ના એપ્રિલથી મધ્ય નવેમ્બરની વચ્ચે, ડબ્લ્યુઝેડઓ ટ્રસ્ટ પાસે:
એ) 2,967 પરિવારોને અનાજ પ્રદાન કર્યું.
બી) ભારતભરના 50500 પરિવારોને વિસ્તૃત આર્થિક સહાય, જેઓ રોજગારની ખોટથી આર્થિક અસરગ્રસ્ત થયા છે, પગારમાં ઘટાડો થયો છે, સ્વ-રોજગાર ધરાવતા વ્યક્તિઓના ધંધામાં નુકસાન થયું છે. આપણા મોબેદો અને આવકના નુકસાનનો સામનો કરી રહેલા ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં રહેતા ખેડુતો.
સી) કોવિડ કેર સુવિધા સ્થાપવા માટે, મુંબઈ અને નવસારીની બે હોસ્પિટલોને આર્થિક સહાયતા આપવા આવી.
પીટી: આપણા સમુદાયના કયા ક્ષેત્રને સૌથી વધુ અસર થઈ છે? ડબ્લ્યુઝેડઓ ટ્રસ્ટે તે માટે કેવી રીતે સહાય પ્રદાન કરી?
દિનશા તંબોલી: સમુદાયના લોકોને વિપરીત અસર થઈ છે. ઘણાએ નોકરીઓ ગુમાવી દીધી છે, પગારમાં ઘટાડો કરવામાં આવ્યો છે, જેઓ સ્વ રોજગારી ધરાવે છે તેઓના ધંધા ધરાશાયી થયાં છે અથવા ટર્નઓવરને લીધે પ્રભાવિત થયા છે અને નફામાં મોટો ઘટાડો થયો છે. પૂજા સ્થાનો બંધ થવાને કારણે અનેક મોબેદોને અસર થઈ છે. ગ્રામીણ વિસ્તારોમાં રહેતા સમુદાયના સભ્યો અસરગ્રસ્ત થયા છે, ખેડૂતો તેમના ઉત્પાદનને બજારમાં પહોંચાડવામાં અસમર્થ હોવાથી; મરઘાંના પોલ્ટ્રી ફાર્મ ધરાવતા લોકોને આવી જ પરિસ્થિતિઓએ અસર કરી છે કારણ કે તેઓ તેમના પક્ષીઓને વેચવામાં અસમર્થ બન્યા છે, ડેરી ફાર્મમાં ભારે અસર થઈ છે કારણ કે દૂધ પ્રક્રિયાની ડેરીઓ દૂધને એકત્રિત કરવામાં અસમર્થ રહી છે જે પ્રક્રિયા કરવામાં ન આવે તો થોડા કલાકોમાં દૂધ બગડી જાય છે, અને જાણે કે આ આંચકો પૂરતો ન હતો ગરીબ જરથોસ્તીઓએ તેમના મરઘાં અને ઢોરોને ખવડાવવા માટે ખર્ચ કરવો પડતો હતો.
ઈંટના ભઠ્ઠા ધરાવતા લોકોને પણ જોરદાર ફટકો લાગ્યો છે. કારણ કે બાંધકામ પ્રવૃત્તિ ઘણા મહિનાઓથી અટકી ગઈ છે. એકત્ર કરેલા ભંડોળમાંથી, ડબ્લ્યુઝેડઓ ટ્રસ્ટે ઉપર દર્શાવ્યા મુજબ રાહત અને પુનર્વસન પગલાં લીધા છે.
પીટી: શું તમે ફિલોસોફી, માપદંડ અને કાર્યક્ષમતાને શેર કરી શકશો, ડબ્લ્યુઝેડઓ ટ્રસ્ટ તેને ભંડોળની ફાળવણી કેવી રીતે કરે છે?
દિનશા તંબોલી: ફિલસૂફી એ જરૂરીયાતમંદોને મદદ કરવા માટે છે. માપદંડ અને કાર્યક્ષમતા સમસ્યાઓ સાંભળવા અને સમજવા, યોગ્યતા પરના દરેક કેસ પર વિચારણા, અને તે પછી, લાભાર્થીઓની સમસ્યાઓનું નિરાકરણ અને નિરાકરણ માટે વિસ્તૃતતાથી આગળ વધવું.
છેલ્લાં 27 વર્ષથી, ડબ્લ્યુઝેડઓ ટ્રસ્ટ એવા દાતાઓના સમર્થનનો આનંદ માણવા ભાગ્યશાળી છે કે જેમણે આપણામાં વિશ્ર્વાસ મૂક્યો છે, મુખ્યત્વે અમે સંપૂર્ણ પારદર્શિતા અને જવાબદારી સાથે કાર્ય કરીએ છીએ. અમારી સફળતાઓ આપણા સ્વયંસેવકોની પ્રતિબદ્ધ ટીમ અથવા અમારા સંસાધન લોકોનો આભાર છે, ફક્ત મુંબઇ અને નવસારીમાં જ નહીં, જ્યાંથી આપણે આપણી પ્રવૃત્તિઓની યોજના કરીએ છીએ અને ચલાવીએ છીએ, પુણે, વલસાડ, સુરત, અંકલેશ્વર, અમદાવાદ, સિકંદરાબાદ, સહિતના સ્થળો પણ છે.
ટ્રસ્ટીઓ, વહીવટ અને કર્મચારીઓ આપણા કાર્ય સમાન કાર્યક્ષમતા સાથે કરે છે. મારા સાથી ટ્રસ્ટીઓ કર્મચારીઓ અને સંસાધન લોકોનો તેમના દિલથી ટેકો અને સહયોગ બદલ આભાર વ્યક્ત કરવા માટે ફક્ત શબ્દો પૂરતા નથી. આવી શ્રેષ્ઠ ટીમનું નેતૃત્વ કરવું તે મારૂં સૌભાગ્ય છે.
પીટી: તમે તમારા ભંડોળના પ્રયત્નોના કોઈપણ પાસા સમુદાય સાથે શેર કરવા માંગો છો?
દિનશા તંબોલી: કોઈપણ પ્રોજેક્ટ કે જેને ભંડોળની જરૂર હોય તે ફક્ત ત્યારે જ હાથ ધરી શકાય છે જો દાતાઓ તરફથી ટેકો આવતો હોય. દાતાઓ ફક્ત ત્યારે જ યોગદાન આપે છે કે જ્યારે સખ્તાઇથી પ્રાપ્ત કરેલ ભંડોળનો ઉપયોગ મહત્તમ ઉપયોગ માટે કરવામાં આવે છે, પારદર્શક રીતે, દરેક સમયે સંપૂર્ણ જવાબદારી આપવામાં આવે છે. જ્યારે આપણે ભારત અને વિદેશથી દાન મેળવે છે, ત્યાં કોઈ એ હકીકતને નકારી શકે નહીં કે છેલ્લા 27 વર્ષથી મળેલા મોટાભાગના દાન હોંગકોંગના છે. હોંગકોંગ, કેન્ટન અને મકાઓનાં ઝોરોસ્ટ્રિયન ચેરિટી ફંડસ, અત્યાર સુધીમાં, સૌથી મોટા દાતાઓ છે જેઓ સમુદાય કેન્દ્રિત કારણોને લીધે ટેકો આપી રહ્યા છે.
સામાન્ય સમયમાં, તેઓ માંદગી અને હોસ્પિટલમાં દાખલ થવાના સમયમાં તબીબી સહાયની જરૂર હોય તેવા કિસ્સામાં, ભારત અને વિદેશમાં અનુસ્નાતક અભ્યાસ માટે શૈક્ષણિક સહાય, સિનિયર સિટીઝન હોય તેવા 500 લાભાર્થીઓને ત્રિમાસિક સહાય, અથવા ડબ્લ્યુઝેડઓ ટ્રસ્ટ દ્વારા સમુદાયને ટેકો આપી રહ્યા છે.
પીટી: શું તમે અમને તે દાતાઓ વિશે કહો કે જેમણે આપણા સમુદાયના અતિ-સવલત ધરાવતા જીવનમાં રોગચાળા દરમિયાન મહાન તફાવત પાડ્યો છે, તેમના ઉદાર દાનથી.
દિનશા તંબોલી: જ્યાં સુધી રોગચાળા દ્વારા અસરગ્રસ્ત ઝોરાસ્ટ્રિયનને ટેકો આપવાની અમારી પહેલની વાત છે ત્યાં સુધી, હોંગકોંગ, જે સામાન્ય કલ્યાણ પ્રવૃત્તિઓ દરમિયાન આપણા મુખ્ય દાતાઓ રહ્યા છે અને સમુદાય માટે આપણા સૌથી મોટા દાતા રહ્યા છે. હોંગકોંગ કેન્ટોન અને મકાઓનાં ઝોરાએસ્ટ્રિયન ચેરિટી ફંડસે અમને નવેમ્બર, 2020 ના મધ્ય સુધી મોકલ્યું છે, જેની કિંમત રૂ. 23,075,000, જે રોગચાળાને લગતી રાહત અને પુનર્વસન માટે અત્યાર સુધીમાં મળી કુલ દાનના 46% (રૂ. 50,214,968) ની રકમ છે.
આ ઉપરાંત, હોંગકોંગના ત્રણ વ્યક્તિઓએ રોગચાળો માટે રૂ .21,369,000 ના નાણાં એકત્રિત કર્યા છે જે અત્યાર સુધીમાં પ્રાપ્ત કુલ દાનના 52% જેટલા છે. આમ, હોંગકોંગે, તેમના સંગઠન અને વ્યક્તિઓ દ્વારા, રોગચાળાના પ્રયત્નો માટે પ્રાપ્ત કુલ દાનમાં 88.5% ફાળો આપ્યો છે.
હોંગકોંગ, કેન્ટન અને મકાઓના ઝોરાસ્ટ્રિયન ચેરિટી ફંડસના પ્રમુખ ખૂબ જ ઉત્સુક છે, એવી આશા છે કે અન્ય સંસ્થાઓ પણ રોગચાળાના આ અભૂતપૂર્વ સમય દરમિયાન ભારે ગરીબી અને તકલીફ દૂર કરવા માટે ડબ્લ્યુઝેડઓ ટ્રસ્ટને નોંધપાત્ર ભંડોળ આપવામાં મદદ કરશે. સામાન્ય રીતે સમુદાય અને ખાસ કરીને લાભાર્થીઓ, તેમના મોટા ભાગના માટે ખૂબ આભારી છે. જો તે હોંગકોંગ તરફથી નાણાંનો પ્રવાહ ન કરાયો હોત, તો સમુદાયો દ્વારા અસરગ્રસ્ત સમુદાયના સભ્યોની દુર્દશા ઘણી અલગ હોત. ભારતમાં સમુદાય માટે હોંગકોંગની સખાવતી સંસ્થાઓ મહાન રહી છે અને સાચા ‘પરોપકારી ચેમ્પિયન’ છે.
પીટી: રોગચાળાના કલ્યાણ કસરતને સંકલન કરવાના તમારા અનુભવ વિશેનો સૌથી આનંદકારક ભાગ કયો છે?
દિનશા તંબોલી: રોગચાળા દરમિયાન શૈક્ષણિક સંસ્થાઓ બંધ રહેવાની સાથે, ઓનલાઈન શિક્ષણ મહત્વનું બની ગયું હતું, પરિણામે આર્થિક વિકલાંગ પરિવારોના ઘણા બાળકો તેમના શિક્ષણને આગળ ધપાવી શક્યા ન હતા, કારણ કે તેમના પરિવારો તેમને ટેબ્લેટસ અથવા લેપટોપ ખરીદવાનું પોસાય નહીં. કેટલાક ફક્ત મૂળભૂત મોબાઇલ ફોન પરવડી શકે છે જેમાંથી ઓનલાઇન શિક્ષણને અનુસરવું ખૂબ મુશ્કેલ છે, અને એવા ઘણા બધા કુટુંબો છે કે જેઓ આ મોબાઈલ ફોન પણ નથી આપી શકતા. તે હોંગકોંગ, કેન્ટોન અને મકાઓના ઝોરાસ્ટ્રિયન ફંડે અમારી વિનંતી પર, આર્થિક રીતે અપંગ જરથોસ્તી પરિવારોના બાળકો માટે 125 લેપ ટોપ્સ ખરીદવા માટે સરળતાથી રૂ 5,000,000 મંજૂર કર્યા, જેથી તેઓ તેમનું શિક્ષણ ચાલુ રાખી શકે.
કોઈપણ બાળક પ્રાપ્ત કરી શકે તેટલી શ્રેષ્ઠ ભેટ એ શિક્ષણની ભેટ છે અને આર્થિક રીતે અપીલગ્રસ્ત પરિવારોના બાળકો ખરેખર ભાગ્યશાળી છે કે હોંગકોંગ, કેન્ટન અને મકાઓનાં ઝોરાસ્ટ્રિયન ચેરિટી ફંડસે તેમને આવી શાનદાર ભેટ સાથે ટેકો આપ્યો છે.
પીટી: તમે સમુદાય સાથે શું સંદેશ શેર કરવા માંગો છો?
દિનશા તાંબોલી: રોગચાળાને લીધે, માનવતા આજકાલ જેટલી નબળી હતી તેટલી નબળી પડી ન હતી, આપણો સમુદાય અન્ય લોકોથી ભિન્ન નથી, અત્યાર સુધીના સૌથી મુશ્કેલ તબક્કામાંથી પસાર થઈ રહ્યો છે. સમુદાયને ભારત અને વિદેશમાં હાઈ નેટ વર્થ વ્યક્તિઓ, સખાવતી ટ્રસ્ટ હોવાના આશીર્વાદ છે, જે બધા આપણા ભાઈઓની વેદનાને દૂર કરવાના પ્રયત્નોમાં ડબલ્યુઝેડઓ ટ્રસ્ટને ટેકો આપવાનું વિચારી શકે છે, અથવા રોગચાળા દ્વારા અસરગ્રસ્ત લોકો માટે સહાયક આપવાનું કામ હાથ ધર્યું છે. ઘણું બધું થઈ ગયું છે, પરંતુ ઘણું બધુ કરવાનું બાકી છે.

Leave a Reply

*