અનાહિતા દેસાઈએ ‘પરત કરી’ મેળવેલું ઉત્તમ ઉદાહરણ

બે દાયકાના વધુ સમયથી, સમુદાયની સેવા કરવાનો તેમનો ટ્રેક રેકોર્ડ અપવાદરૂપ રહ્યો છે. સમુદાય પ્રત્યેનું તેમનું સમર્પણ અને પ્રતિબદ્ધતા નિર્વિવાદ છે, સમુદાય સેવા પ્રત્યેનો તેમનો ઉત્સાહ અમર્યાદિત છે, કારણ કે આપણા સમુદાયના સભ્યો પ્રત્યેની તેમની કરુણા છે. અનાહિતા દેસાઇ વાપીઝના સીઇઓ ઉપરાંત, બીપીપી અને તેના ઘણા પ્રોજેકટસ માટે માનદ ક્ષમતામાં કામ કર્યું છે, તથા ભારતના પારસી ઝોરાસ્ટ્રિયન અંજુમન ફેડરેશન માટે પણ કામ કર્યું છે. તેમણે વ્યક્તિગત રીતે પણ, અસંખ્ય સમુદાય સંગઠનો અને વ્યક્તિઓની સેવા કરી છે, મદદ કરી છે અને આર્થિક સહાય કરી છે, જાણે કે તે સમુદાયની સમસ્યાનું નિરાકરણ છે.
2020 અનાહિતા દેસાઇ માટે પડકારોના વાજબી હિસ્સા કરતાં વધુ લાવ્યો, અને તેમ છતાં તે આ પડકારોને આગળ ધપાવે છે, તે પ્રામાણિકતા, અખંડિતતા અને દિલથી સમર્પણ સાથે સમુદાયની સેવા કરવાનું ચાલુ રાખે છે.
તાજેતરમાં, તેમણે બીપીપીનો એક ફલેટ પરત કર્યો. જે ફલેટ તેમના બ્રધર ઈન લો વાપરતા હતા અને તેમના મૃત્યુ પછી તેમણે તે ફલેટ પરત કર્યો હતો. એવા સમયે જ્યારે સમાજના સંખ્યાબંધ સભ્યોએ પોતાના માટે અને તેમના પરિવારના સભ્યો માટે શાબ્દિક અને સ્વાર્થી રીતે ખાલી ફ્લેટસ રાખવાનું પસંદ કરે છે. ત્યારે અનાહિતા અને યઝદી દેસાઈએ ટ્રસ્ટ પર સંપૂર્ણ દાખલો બેસાડવાનો નિર્ણય કર્યો, આવાસ, જે માટે બનાવવામાં આવ્યું હતું અને આવાસની સાચી જરૂરિયાતવાળા પારસી માટે છે. કમનસીબે કેટલાક સમુદાયના સભ્યો આ ટ્રસ્ટના ફ્લેટસનો ઉપયોગ હોલિડે હોમ્સ તરીકે કરે છે. તેમના પોતાના માલિકીના ફ્લેટ્સ ભાડા પર આપે છે અને સંખ્યાબંધ લાયક પારસીઓને વંચિત રાખે છે જેઓ ટ્રસ્ટ આવાસની સારી અને સાચી જરૂરિયાત છે.
પારસી ટાઇમ્સ અનાહિતા દેસાઇની મુલાકાત લેતાં..
પીટી: વર્ષ 2020 એ વિશ્વ માટે એક મોટો પડકાર સાબિત થયો છે. શું તમે આપણા બીપીપી અધ્યક્ષ, યઝદી દેસાઈની રિકવરી વિશે થોડુંક કહેશો?
અનાહિતા દેસાઈ: યઝદીમાં સુધારો થઈ રહ્યો છે પરંતુ રિકવરીમાં ધારવા કરતા વધુ સમય લાગી રહ્યો છે. કારણ કે રોગચાળા અને લોકડાઉનને લીધે ચાર મહિનાથી તેઓ કોઈ ઉપચાર કર્યા વગર હતા.
પીટી: આ મુશ્કેલ સમયમાં, અને ઓછી સગવડમાં પણ તમારી અવિરત સમુદાય સેવાઓ કઈ રીતે ચાલુ રાખી શકયા?
અનાહિતા દેસાઈ: હું યઝદીને માટે ખુબ પરેશાન હતી. શરૂઆતના થોડા અઠવાડિયા ભાવનાત્મક અવ્યવસ્થામાં હતા અને મને ડબલ ડર મારવા લાગ્યો એક હતું લોકડાઉન અને બીજો યઝદીનો સ્ટ્રોક. મારી સ્થિતિ અતિશય તણાવપૂર્ણ હતી હું અન્ય લોકોને મદદ કરવામાં અસમર્થ હતી. પરંતુ થોડા મહિના પછી, મને સમજાયું કે મને મારા પાછલા જીવનની રૂટિનમાં પાછા ફરવું હતું. બીજાને મદદ કરવી એ ખૂબ પરિપૂર્ણ છે અને તે મને કૃતજ્ઞતાની ભાવનાથી ભરી દે છે. જ્યારે તમે આપણા કેટલાક પારસીઓની દયનીય દુર્દશા વિશે જાગૃત થશો, ત્યારે તમારી પોતાની પીડા અને પડકારોને પરિપ્રેક્ષ્યમાં મૂકવામાં આવશે.
પીટી: પાછલા અઠવાડિયામાં તમારા બ્રધર ઈન લોના મૃત્યુ પછી તમે ફલેટ પરત કર્યો તે માટે સમુદાયના સભ્યોમાં, સોશિયલ મીડિયા પર ખૂબ પ્રશંસા જાણવા મળી. તમે કયે કારણ ફલેટ પરત કરવાનું નકકી કર્યુ.
અનાહિતા દેસાઇ: હકીકત એ છે કે ફ્લેટને પકડી રાખવાનું શું સારું છે કે જેને આપણે હંમેશાં લોક
રાખીયે અને તેને ઉપયોગમાં ન રાખીએ? જે કરવાની જરૂર છે તે કરવામાં વિલંબ કેમ કરવો? આપણા પરિવારોની લાંબી સૂચિથી અને તેમના જીવન શરૂ કરવા માટે ઘરની રાહ જોતા નવયુગિત યુગલોની તીવ્રતાથી આપણે વાકેફ છે.
પીટી: તમે સમુદાયની સેવાઓ માટે જાણીતા છો. લોકો દેશની બહાર રહેતા હોય ત્યાં તેમના પોતાના મકાનો હોય પરતું તેઓ દેશના પોતાના ઘરને ભાડે આપી આવક મેળવે છે.
અનાહિતા દેસાઈ: આપણો એકમાત્ર સમુદાય છે જે તેના સમુદાયના સભ્યોને મફત આવાસ પૂરો પાડે છે. આ બાબત મને ખુબ શરમજનક લાગે છે જયારે લોકો વરસોથી વિદેશમાં રહેતા હોય અને તેઓ ફકત રજાઓમાં પોતાના ઘરોનો ઉપયોગ કરે અને એમજ ટ્રસ્ટના ફલેટોને લટકાવી રાખે છે.
સમુદાયના સભ્યો ખોટી લાગણી સાથે જીવે છે કે ચેરીટીના ફલેટને રાખી મૂકવો તે તેમનો જન્મસિધ્ધ અધિકાર છે, ભલે તેઓની પાસે મુંબઈમાં મોટા વૈકલ્પિક રહેઠાણો હોય અથવા તે માટે પણ વસાહતોમાં બહુવિધ ફ્લેટ્સ હોય.
પીટી: આવાસના અભાવથી આપણા સમુદાયના સભ્યોને મકાનોની જરૂરિયાત પર કેવી અસર
પડી છે. ટ્રસ્ટને ખાલી ફ્લેટસ પરત કરવા તે સમુદાયના સભ્યો માટે કેવી રીતે મદદરૂપ સાબિત થશે?

અનાહિતા દેસાઈ: ફ્લેટની માંગ ઘણી વધારે છે. નવાં પરણેલાઓ અલગ રહે છે જ્યાં સુધી તેમને ફલેટ નહીં ફાળવવામાં આવે. કેટલાકો ભાડેના ઘરમાં રહે છે કેટલાક યુગલો ગીચ મકાનોેમાં રહેવાના કારણે અલગ થઈ ગયા છે. જોકે બીપીપી પાસે તેની વસાહતો અને બાગમાં કેટલા એકલા લોકો રહે છે. સામન્ય રીતે તેમના મૃત્યુ પછી કેટલાક સબંધી અચાનક ફ્લેટ ઉપર દાવો કરવા ઉતરી જાય છે! એટલે એકલા રહેનારના મૃત્યુપછી તરતર બીપીપી ફલેટને તાળું મારે તો તેમને હાર્ટલેસ કહેવામાં આવે છે.
પીટી: તમે આપણા સમુદાયના સભ્યો સાથે શું સંદેશ શેર કરવા માંગો છો?
અનાહિતા દેસાઈ: હું વસાહતોમાં એક કરતા વધારે ફ્લેટ ધરાવતા લોકો પોતાના ફલેટને બંધ કરીને રાખે છે હું તેમને વિનંતી કરવા માંગુ છે. ઘણા વર્ષોથી રાહ જોઈ રહેલા વ્યક્તિઓ અને પરિવારોને ફ્લેટ ફાળવવા માટે રાહ જુએ છે જેઓ સંપૂર્ણ ભીડભરેલા ઘરોમાં, અથવા વહેંચાયેલ શૌચાલયોની ચાળીઓમાં, ભાડેના અને દૂર પરાઓના ઘરોમાં રહેતા હોય છે. સિવાય આપણા સમુદાયની તબીબી સુવિધાઓનો લાભ લઈ ન શકતા હોય ત્યારે આપણે સમજી શકીશું કે ફલેટને લોક કરી રાખવા કરતા તેને છોડી દેવાની જરૂર છે અને તમે એક પરિવારને ખુશ રહેવામાં મદદ કરી શકશો.

અનાહિતા દેસાઇ: હકીકત એ છે કે તે કરવું યોગ્ય હતું. જેનો આપણે ઉપયોગ ન કરીયે તે વસ્તુને શા માટે રાખવી. અને આપણાજ પારસી પરિવારોના નવયુગલો તેમનું નવું જીવન શરૂ કરવાની રાહ જોઈ રહ્યા હોય છે.

Leave a Reply

*