પાયોનિયર ડાન્સ માસ્ટ્રો – આસ્તાદ દેબુનું અવસાન

પદ્મશ્રી પ્રાપ્તકર્તા, આસ્તાદ દેબુ, ભારતમાં આધુનિક નૃત્યના પ્રણેતા તરીકે માનવામાં આવતા, 10મી ડિસેમ્બર, 2020 ના રોજ 73વર્ષની વયે અવસાન પામ્યા. નવેમ્બરમાં તેમને કેન્સર હોવાનું નિદાન થયું હતું. તેઓની પાછળ તેમની બહેનો – કમલ દેબુ અને ગુલશન દેબુ છે. રોગચાળાના બંધનને કારણે માત્ર એક જ પરિવારના સભ્યો હાજર રહેવા સાથે વરલી ખાતે એક ખાનગી અંતિમ સંસ્કાર યોજાયો હતો.
સોશિયલ મીડિયા પર સમાચાર વહેંચતા તેમના પરિવારે એક ટૂંકી ઘોષણામાં કહ્યું, તેઓ 10 ડિસેમ્બરે એક ટૂંકી માંદગી પછી અમને છોડી ગયા. તેમનું તેમની કળા પ્રત્યે અવિરત સમર્પણ સાથે અનફર્ગેટેબલ પ્રદર્શનનો એક પ્રચંડ વારસો પાછળ મૂકી ગયા, ફક્ત તેમના વિશાળ, પ્રેમાળ હૃદયથી મેળ ખાતા, જેનાથી તેમણે હજારો મિત્રો અને સંખ્યાબંધ પ્રશંસકો મળ્યા.
13મી જુલાઇ, 1947 ના રોજ ગુજરાતના નવસારીમાં જન્મેલા આસ્તાદ દેબુએ પ્રહલાદ દાસના કથકનો અભ્યાસ કર્યો, ત્યારબાદ ઇ કે પન્નીકર હેઠળ કથકલીનો અભ્યાસ કર્યો. 20માં વર્ષમાં એક યુવાન તરીકે, તેમણે લંડનમાં માર્થા ગ્રેહામ ડાન્સ તકનીક અને ન્યૂ યોર્કમાં જોસ લિમોનની તકનીકનો અભ્યાસ કર્યો.
તેમણે 70 થી વધુ દેશોમાં, એકલા, જૂથ અને સહયોગી કોન્સર્ટમાં પ્રદર્શન કર્યું. તેઓ 1969માં લંડનમાં પિંક ફ્લોઇડ સાથે પર્ફોમન્સ સહિતના મહત્વના સારગ્રાહી પળો સાથે ગૌરવપૂર્ણ વારસો મૂકી ગયા. દેબુએ પસંદગીની કેટલીક ફિલ્મો માટે કોરિયોગ્રાફી પણ કરી, જેમાં વિશાલ ભારદ્વાજની ઓમકારા (2006) અને સુપ્રસિદ્ધ પેઇન્ટર, એમ.એફ.હુસેનની ફિલ્મ, મીનાક્ષી: એ ટેલ ઓફ થ્રી સિટીઝ (2004)નો સમાવેશ થાય છે. તેમણે બહેરા નૃત્યકારોને કલાત્મક વિકાસ પ્રદાન કરવાના હેતુથી 2002માં આસ્તાદ દેબુ ડાન્સ ફાઉન્ડેશનની સ્થાપના કરી હતી. સમકાલીન સર્જનાત્મક નૃત્યમાં તેમના યોગદાન માટે તેમને 1995માં સંગીત નાટક અકાદમીનો એવોર્ડ મળ્યો હતો અને 2007માં તેમને પદ્મશ્રીથી સન્માનિત કરવામાં આવ્યા હતા.
પારસી ટાઇમ્સે તેમના પરિવાર પ્રત્યે હાર્દિક શોક વ્યક્ત કર્યો છે.

Leave a Reply

*