જાણો આ ઋતુમાં તમારા રસોડામાં સૂંઠ કેમ હોવી જોઈએ

શિયાળામાં શરદી અને ચેપથી બચવા માટે તમે તમારા આહારમાં ઘણા ખોરાકનો સમાવેશ કરી શકો છો. સૂંઠ પણ તેમાંથી એક છે. પરંતુ અમે તમને સુકા આદુના સેવનના ફાયદા જણાવતા પહેલા જણાવી દઈએ કે સૂંઠ શુ છે.
સુકા આદુના પાવડરને સૂંઠ કહેવામાં આવે છે. સૂંઠ પણ આદુની જેમ ગરમ છે. આથી સૂંઠ ખૂબ ઓછી માત્રામાં લેવી ફાયદાકારક છે. સૂંઠ વધુ પડતું સેવન કરવાથી હાર્ટબર્ન, પાચક રોગો અને ઝાડા થવાનું જોખમ વધી જાય છે.
સૂંઠના ફાયદાઓ વિશે વાત કરીએ તો આદુની જેમ જ સૂંઠ પાવડરમાં આયર્ન, કેલ્શિયમ, મેગ્નેશિયમ, ફાઈબર, સોડિયમ, વિટામિન એ, વિટામિન સી, જસત, ફોલિક એસિડ, ફેટી એસિડ્સ, પોટેશિયમ જેવા પોષક તત્વો વિપુલ પ્રમાણમાં જોવા મળે છે. જે આપણી ઈમ્યુન સિસ્ટમને મજબુત બનાવવાની સાથે સાથે, આપણે આપણા શરીરને ઉધરસ અને શરદી અને આધાશીશી જેવા અન્ય ગંભીર રોગોથી પણ બચાવે છે. હવે જાણો શા માટે શિયાળામાં સૂકી આદુ ખાવાનું મહત્વ
1. શિયાળામાં થોડી માત્રામાં ઠંડી ભારે માથાનો દુખાવો પેદા કરી શકે છે. આ માથાનો દુખાવો ઉપરાંત સુકા આદુનું સેવન કરવાથી આધાશીશીને કારણે થતી પીડામાં રાહત મળે છે. ખરેખર, સુકા આદુમાં આયર્ન જેવા પોષક તત્વો વિપુલ પ્રમાણમાં જોવા મળે છે. જેના કારણે શરીરનું લોહીનું પરિભ્રમણ સારું રહે છે. અને મગજમાં યોગ્ય માત્રામાં ઓક્સિજન પહોંચે છે
2. સૂંઠ પેઇનકિલરનું પણ કામ કરે છે. સૂંઠ પરના ઘણા સંશોધન મુજબ, સૂંઠમાં દુખાવો ઓછું કરવાના ઔષધીય તત્વ જોવા મળે છે. તેથી સુકા આદુને પ્રાકૃતિક પેઇનકિલર પણ કહેવામાં આવે છે.
3. પાચનતંત્ર માટે આદુ ફાયદાકારક છે – સુકા આદુ નિયમિતપણે લેવાથી પાચનતંત્ર સરળતાથી કામ કરે છે. તે મેટાબોલિક રેટમાં પણ વધારો કરે છે, તે વજન ઘટાડવામાં મદદ કરે છે. તમે સુકા આદુને ખોરાક અથવા ગરમ દૂધ સાથે પણ ખાઈ શકો છો.
4. કોલેસ્ટ્રોલને નિયંત્રિત કરે છે – સૂંઠનું નિયમિત સેવન કરવાથી શરીરના કોલેસ્ટ્રોલનું લેવલ અને બ્લડ સુગર સ્તર નિયંત્રણમાં રહે છે.
5. ઈમ્યુનિટી માટે પણ સૂંઠનુ સેવન – સૂંઠનુ મર્યાદિત માત્રામાં સેવન કરવાથી શરીરની રોગ પ્રતિરોધક ક્ષમતા મજબૂત થાય છે. તમે તેને દૂધ, ગરમ પાણી અથવા મધ સાથે લઈ શકો છો.

Leave a Reply

*