સમુદાય, બીપીપી. શાસનનો ‘અવિચારી બહુમતી’ ના નિયમ હેઠળ ભોગ

‘અન્યાયી અને મૂર્ખ બહુમતી સિવાય બીજું કંઇ ખરાબ નથી’ – ‘મોહનદાસ કરમચંદ ગાંધી’ નામના બે કૃત્યના નાટકનાં લેખક મહેત મુરત ઇલદાન
લગભગ બે અઢી મહિના પહેલાં જ બીપીપીના ટ્રસ્ટી કેરસી રાંદેરિયાએ તેમના તમામ સહયોગી ટ્રસ્ટીઓને ઝરીર ભાથેનાના દુર્ભાગ્યપૂર્ણ અને અકાળ અવસાનને કારણે ખાલી પડેલી જગ્યા ભરવા માટે વિચારણા કરવા અને યોજના ઘડવા વિનંતી કરી હતી. બોર્ડે તેમની વિનંતીઓનું ધ્યાન રાખ્યું નહીં.
ભાગ્યે જ કોઈ સમય બાકી હોય ત્યારે ટ્રસ્ટીઓ કેરસી રાંદેરિયા અને નોશીર દાદરાવાલાએ વધુ ઝૂમ બેઠકોમાં ભાગ લેવાની ના પાડી હોવા છતાં, 21 ડિસેમ્બર, 2020 ને સોમવારે ઝૂમ બેઠકમાં જોડાયા, ફક્ત બોમ્બે હાઈ કોર્ટ દ્વારા આપવામાં આવેલી વિસ્તૃત સમયમર્યાદાનું પાલન સુનિશ્ચિત કરવા માટે.
21 ડિસેમ્બરે મળેલી ઝૂમ મીટિંગમાં ટ્રસ્ટી વિરાફ મહેતાએ શિડ્યુલમાં કોઈ ખામી શોધી ન શકી હોવા છતાં, એક અફવાને આધારે ભારપૂર્વક જણાવ્યું હતું કે, ત્યાં બીજી ખાલી જગ્યા હોઈ શકે છે, તેથી, શેડ્યૂલ પ્રકાશિત થવું જોઈએ નહીં અથવા જાહેર કરવું જોઈએ નહીં.
તેમને વધુ ધ્યાન દોર્યું હતું કે પાછલી ચૂંટણીના સમયપત્રકને પગલે, અગાઉની ચૂંટણીની ઘોષણા ન કરતા ત્રણ ટ્રસ્ટીઓના કમનસીબ પ્રતિકારને કારણે સમુદાયને ફોર્મ ભરવા અને નોંધણી કરવામાં બે અઠવાડિયા કરતા પણ ઓછો સમય બાકી હતો. તેઓ ચૂંટણી રોલ પર છે. જાહેરાતને વધુ વિલંબ કરવાથી સમુદાયની નોંધણી કરવામાં એક અઠવાડિયા કરતા પણ ઓછો સમય બાકી રહેશે!
આ જાહેરાત કરવા ટ્રસ્ટી દાદરાવાલા અને રાંદેરિયાની અપીલને ટ્રસ્ટી વિરાફ મહેતા દ્વારા તેમના અસ્પષ્ટ તર્કને આધારે નામંજૂર કરવામાં આવી હતી કે, ‘બીપીપી મૂર્ખ દેખાશે’. તેમણે સાંભળેલી અફવાને આધારે, વિરાફે માન્યું હતું કે, ચૂંટણીઓ માટે બીજી બેઠક મળવાની સંભાવના હોઈ શકે છે, અને હાલમાં એક બેઠકની ઘોષણા કરવામાં આવે તો બીપીપી કોઈક રીતે મૂર્ખ દેખાશે, જોકે બીજી જાહેરાત સરળતાથી થઈ શકે છે જે પછીની બેઠકમાં કરવામાં આવી છે! અને આ રીતે, ટ્રસ્ટી વિરાફે અફવા અથવા ધારણાને આધારે, વર્તમાન તથ્યો સાથે આગળ જવાનો વિરોધ કર્યો, તેથી બીપીપી મૂર્ખ ન લાગે !!!
છેવટે, જ્યારે કોઈ ખૂણામાં ધકેલી દેવામાં આવે ત્યારે, ‘અભિનય’ અધ્યક્ષ આરમઈતી તિરંદાઝે સૂચવ્યું કે તેઓ વિરાફ મહેતાની નોન સ્ટોપ બેઝરિંગને ધ્યાનમાં રાખીને, બુધવારે, 23 ડિસેમ્બરે બીજી ઝૂમ બેઠક પર આ અંગે ચર્ચા અને નિર્ણય કરી શકે છે.
છેવટે, જ્યારે તેના તમામ હાસ્યજનક બહાનાનો સામનો કરવામાં આવ્યો, ત્યારે તેની અંતિમ દલીલ એવી હતી કે આપણે કોવિડને કારણે એક અઠવાડિયા દ્વારા જાહેરાત મુલતવી રાખવી જોઈએ !!!
આવા સમયે, ટ્રસ્ટીઓ (રાંદેરિયા અને દાદરાવાલા) ના વધુ સારા નિર્ણય સામે વિરાફની પાયાવિહોણી પસંદગી હતી, ત્યારે એક વધુ વાહિયાત શોમાં, વ્યક્તિગત વિચારસરણીના અભાવને દર્શાવતો હતો. અને નિષ્ઠાવાન શાસન, ટ્રસ્ટીઓ તીરંદાજ અને દસ્તુરે એક પણ શબ્દ બોલવાનો ઇનકાર કર્યો! તેઓને સારી રીતે જાણ હતી કે કેરસી રાંદેરિયાનો નોંધપાત્ર મુદ્દો છે અને તેઓ ટ્રસ્ટીઓ તરીકે યોગ્ય રીતે શું કરવાની જરૂર છે તે માટે જ વાત કરતા હતા. પરંતુ ડરતા હતા કે રાંદેરિયા અને નોશીરને સ્વીકારવું એટલે વિરાફનો વિરોધ કરવો, ટ્રસ્ટીઓ આરમાઈતી અને ઝર્કસીસ જેઓ તેમના મંતવ્યોનો અવાજ ન રાખતા હતા અને ચૂપ રહેવાનું પસંદ કરતા હતા.
તે દરમિયાન, અધ્યક્ષ યઝદી દેસાઇનું રાજીનામું પત્ર બુધવારે સવારે પહોંચ્યું અને તેમનું રાજીનામું સ્વીકારવાની જરૂરિયાત વધુ મહત્વની બની ગઈ.
બુધવારે (23) સાંજે મળેલી બેઠકમાં સુનિશ્ચિત થયેલ હોત કે ટ્રસ્ટીઓએ ચૂંટણીની યોજનાનું પાલન કર્યું હતું અને તાત્કાલિક બેઠક યોજી હતી અને, ચૂંટણી માટે બે બેઠકો માટેની જાહેરાત, સપ્તાહના અંતમાં બહાર પડશે.
જોકે, બેઠકના નિયત સમયે ટ્રસ્ટી આરમઇતી તીરંદાઝે તેનો ફોન સ્વીચ ઓફ કરી દીધો હતો અને વિરાફે પણ!!!
વધુ માટે જુઓ પાનુ 17

ટ્રસ્ટી ઝર્કસીસે કહ્યું કે શ્રીમતી તિરંદાઝ અને વિરાફ જોડાવા અસમર્થ હોવાથી, તેઓ પણ જોડાશે નહીં !!!
તેથી, ટ્રસ્ટીઓ કેરસી રાંદેરિયા અને નોશીર દાદરાવાલાએ વિનંતી કરી છે કે, તમામ ટ્રસ્ટીઓ રાત્રે 9:00 વાગ્યે ટૂંકી 5 થી 10 મિનિટની ઝૂમ મીટિંગમાં જોડાઈ શકે.
જો કે, ફરી એકવાર, ત્રણેય ટ્રસ્ટીઓ – આરમઇતી તીરંદાઝ, વિરાફ મહેતા અથવા ઝર્કસીસ દસ્તુર – એ પોતાને ઉપલબ્ધ કરાવ્યા નહીં! તે ખરેખર દુર્ભાગ્યપૂર્ણ છે કે, જ્યારે ત્રણેય ટ્રસ્ટીઓ પાસે એકબીજા સાથે અને સમુદાયના અમુક અન્ય સભ્યો સાથે વાત કરવાનો સમય હતો, ત્યારે તેઓએ રાજીનામું સ્વીકારવા અને તાકીદના પ્રકાશનને મંજૂરી આપવા તાકીદની મીટિંગ માટે 10 મિનિટનો સમય પણ કાઢી શકયા નહોતા.
વિરાફ મહેતા શનિવારે માત્ર મીટિંગમાં જ ચર્ચા કરવા તૈયાર હતા, જે સમય સુધીમાં પારસી ટાઇમ્સમાં શેડ્યૂલ પ્રકાશિત કરવાની અંતિમ તારીખ ચૂકી જશે.
સમુદાયના કલ્યાણની કિંમતે, જેમણે તેમને પ્રથમ સ્થાને તેમના હિતોની રક્ષા માટે પસંદ કર્યા હતા! ખરેખર, અધર્મ અને મૂર્ખ બહુમતી કરતાં કંઇક કદરૂપું કે ખતરનાક કંઈ નથી, જે તેના સમુદાયના કલ્યાણ માટે ખંડણી માટે અવિચારી રીતે ધરાવે છે.

Leave a Reply

*