પારસી ગેટને બચાવવા વૈકલ્પિક કોસ્ટલ રોડ પ્રોજેકટ ડિઝાઇન સૂચિત

ફ્રી પ્રેસ જર્નલના સમાચારોમાં જણાવ્યા મુજબ, પારસી ગેટ સ્ટ્રક્ચરને સ્થળાંતરથી બચાવવાના પ્રયાસમાં સમુદાયના સભ્યોએ ચાલુ કોસ્ટલ રોડ પ્રોજેકટ માટે વૈકલ્પિક યોજનાની દરખાસ્ત કરી છે. બૃહદમુંબઈ મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશન (બીએમસી) એ અગાઉ, મરીન ડ્રાઇવ સીધાની બાહ્ય ધાર પર એક ટનલ બનાવવા માટેના સો વર્ષ જુના માળખાને સ્થળાંતર કરવાની જાહેરાત કરી હતી. નાગરિક સત્તાએ બોમ્બે પારસી પંચાયત (બી.પી.પી.) નો સંપર્ક પણ કર્યો હતો.
સપ્તાહની શરૂઆતમાં, સંબંધિત નાગરિકોના એક જૂથે મ્યુનિસિપલ કમિશનર – ઇકબાલ સિંહ ચહલને મળ્યા હતા અને નવી વૈકલ્પિક રચનાની દરખાસ્ત કરી હતી, જે મુજબ સૂચિત ટનલ રસ્તાની વચ્ચેથી બનાવવામાં આવી શકે છે, જેનાથી પારસી ગેટની રચનાને અસર નહીં થાય. આ પ્રોજેકટના આર્કિટેકટ એલન અબ્રાહમે જણાવ્યું હતું કે, બાહ્ય ધાર પર ટનલ બનાવવાની અસર ફૂટપાથ પર પડે છે અને રસ્તાની વચ્ચે એક ટનલ હોવી સંભવિત સલામત છે અને વાહનોની અવરજવરને પણ અસર કરશે નહીં. નવી ડિઝાઇનની નોંધ લઈને ચહલે સીઆરપી વિભાગના વરિષ્ઠ અધિકારીઓને 15 દિવસની અંદર સંયુક્ત તકનીકી બેઠક બોલાવવા સૂચના આપી છે.
કમ્યુનિટી મેમ્બર હવોવી સુખડવાલા નાગરિક અધિકારીઓને પત્ર લખી રહ્યા છે કે તેઓ સ્ટ્રક્ચરને શરૂઆતથી નહીં ખસેડવા વિનંતી કરે છે અને સહી અભિયાન પણ શરૂ કર્યું હતું. તેમણે જણાવ્યું હતું કે મ્યુનિસિપલ કમિશનરે નવી ડિઝાઇન સંદર્ભે સકારાત્મક પ્રતિસાદ આપ્યો હતો અને તેઓ સંયુક્ત બેઠકની રાહ જોઈ રહ્યા હતા.
આ બેઠકમાં કોલાબાના ધારાસભ્ય – રાહુલ નારવેકર અને કફ પરેડના કોર્પોરેટર – હર્ષિતા નાર્વેકર પણ હાજર હતા. આ રચનામાં નાગરિકની ભાવનાઓ જોડાયેલ છે; જો આપણે વૈકલ્પિક ડિઝાઈનથી સ્ટ્રક્ચરનું રક્ષણ કરી શકીએ, તો તે દરેકની જીત છે, એમ હર્ષિતા નારવેકરે કહ્યું. રાહુલ નારવેકરે ઉમેર્યું હતું કે, કમિશનરે નવી ડિઝાઇન અંગે વિચારણાની ખાતરી આપી છે. તારાપોરવાલા એક્વેરિયમની બરાબર સામે મરીન ડ્રાઈવ પ્રોમેનેડ પર સ્થિત, પારસી ગેટની રચના પ્રાચીન પારસી સ્થાપત્યના આધારે બનાવવામાં આવી છે જેમાં પથ્થરથી બનેલા બે-પાંચ થાંભલાઓનો સમાવેશ થાય છે. પારસીઓ આજ સદીથી આ દરવાજા પર આવાં યઝદ (જળ દેવતા) ને માન આપી રહ્યા છે; પૂર્ણીમા દરમિયાન હિન્દુઓ પણ દરિયાને ચઢાવો ચઢાવવા માટે આ દ્વારનો ઉપયોગ કરે છે.

Leave a Reply

*