મરહુમ લેજેન્ડ નાની પાલખીવાલાના સન્માનમાં ડબ્લ્યુઝેડસીસી વેબિનાર

10 મી ફેબ્રુઆરી 2021 ના રોજ, વર્લ્ડ જરથુષ્ટિ ચેમ્બર ઓફ કોમર્સ (ડબ્લ્યુઝેડસીસી), મુંબઇ પ્રકરણે, નાની પાલખીવાલા ધ લેજેન્ડની 101મી જન્મજયંતી પર (16 જાન્યુઆરી, 2020) એક મહાન સમૃધ્ધ અને નોંધપાત્ર વેબિનાર યોજાયો હતો. સોલિસિટર રાજન જયકાર, જેને પુનર્જાગરણ માણસ તરીકે પણ ઓળખવામાં આવે છે, જેમણે, નાની પાલખીવાલાના જીવની પ્રેરણાદાયક સમજ આપી.
વકીલ હોવા ઉપરાંત, નાની
પાલખીવાલાને તેમના માર્ગદર્શક ગણતા જયકર, બોમ્બે હાઈકોર્ટના સંગ્રહાલયના ઉત્સાહિત કલેક્ટર અને સર્જક અને ક્યુરેટર પણ છે. સ્વર્ગસ્થ પાલખીવાલાને ‘ભારત રત્ન’ એનાયત કરાવવા ભારતના એટર્ની જનરલ દ્વારા સમર્થિત એક
અભિયાન શરૂ કરાયું છે.
પદ્મ વિભૂષણ મરહુમ નાના અરદેશીર પાલખીવાલા એક જાણીતા ન્યાયશાસ્ત્રી, કોર્ટરૂમ પ્રતિભાશાળી વકીલ હતા, જે ભારતીય કાયદા મંડળ દ્વારા આદરણીય અને પ્રશંસનીય હતા. તેઓ યુએસમાં ભારતના રાજદૂત હતા. તેમના લખાણોમાં અસાધારણ વકતૃત્વ કુશળતા અને વક્તા દ્વારા આશીર્વાદ, તેમના સમારંભના સરનામાંઓ, બજેટ ભાષણો અને યાદગાર પ્રવચનોને વિચાર અને વિષયવસ્તુમાં સંપૂર્ણ માસ્ટરપીસ તરીકે ગણવામાં આવે છે. તેઓે પ્રખ્યાત ‘ધ લો અને પ્રેક્ટિસ ઓફ ઇન્કમટેક્સ’ ના સહ-લેખક હતા.
વેબિનારની શરૂઆત ડબ્લ્યુઝેડસીસીના અધ્યક્ષ- તેહમટન દલાલે ભારત અને વિદેશથી ઉપસ્થિત લોકોનું સ્વાગત કર્યું હતું. તેમણે શેર કર્યું છે કે ડબ્લ્યુઝેડસીસી કેવી રીતે નેટવર્કીંગની સુવિધામાં વધારો કરી રહ્યો છે, અને સૌથી અગત્યનું છે, વિશ્વભરમાં જરથોસ્તી સમુદાયના હિતને પ્રોત્સાહન આપે છે.
જયકરે નાની પાલખીવાલાના જીવનને આવરી લેતું એક વ્યાપક અને ઉત્તમ ભાષણ આપ્યું, 16મી
જાન્યુઆરી, 1920ના રોજ જન્મેલા નાની પાલખીવાલાના માતા શેહરબાનુ અને પિતા અરદેશીર પાલખીવાલા તથા મોટી બહેન એમી અને નાના ભાઈ બહેરામ હતા નાની મુંબઈના મધ્યમ વર્ગના પારસી પરિવારમા જન્મયા હતા. ઘણી પારસી અટકની જેમ, નાનીની અટક પણ તેના પૂર્વજો દ્વારા બનાવવામાં આવતી પાલખીના ઉદ્દેશ્યથી લેવામાં આવી છે. તેમણે પ્રોપ્રીટરી હાઇ સ્કૂલ, માસ્ટર ટ્યુટોરિયલ હાઇ સ્કૂલમાંથી અભ્યાસ કર્યો અને તેમને પુસ્તકો વાંચવા ગમતું પારસી લગ્નમાં તેઓ વાયોલીન વગાડતા અને જે પૈસા મળે તેમાંથી પુસ્તકો ખરીદતા હતા.
1936માં મેટ્રિક પૂર્ણ કર્યા પછી, 1940 માં બી.એ. અને 1942માં એમ.એ. (અંગ્રેજી સાહિત્ય) લીધા પછી, નાનીએ 1944માં એલ.એલ.બી. સમાપ્ત કર્યા પછી સર જમશેદજી કાંગાના ચેમ્બરમાં તેમની પ્રેકિટસ શરૂ કરી. નાનીએ 194માં નરગેશ મલબાર સાથે લગ્ન કર્યા. તેમણે કરવેરા કાયદા, બંધારણ અને કંપની કાયદા હેઠળના કેસો સહિત 1,500 થી વધુ મોટા કેસોનું પ્રતિનિધિત્વ કર્યું. તેમને ભારતના એટર્ની જનરલ પદની ઓફર પણ આપવામાં આવી હતી અને ભારતના સુપ્રીમ કોર્ટમાં પણ સીધી ઉન્નતિ આપવામાં આવી હતી, પરંતુ બંને હોદ્દાઓનો ઇનકાર કરતા કહ્યું કે તેઓ સ્વતંત્ર વકીલ રહીને નાગરિકોની સેવા કરશે.
તેમની વકતૃત્વ કુશળતા ફક્ત કોર્ટ રૂમ અથવા રાજદ્વારી ક્ષેત્ર સુધી મર્યાદિત ન હતી. કરવેરા અને સરકારની નાણાકીય નીતિઓ પર ભારતના સર્વોચ્ચ જાહેર વક્તા તરીકે તેમને સ્વીકારવામાં આવ્યા હતા.
આખા ટાટા જૂથના કાયદાકીય સલાહકાર અને ચેરમેન જેઆરડી ટાટાના જમણા હાથ તરીકે કાર્યરત હતા.
લિમ્કા બુક ઓફ ધ રેકોડર્સ દ્વારા 1993માં તેમને પર્સન ઓફ ધ યર એવોર્ડ તરીકે સન્માનિત કરવામાં આવ્યા હતા. 1998માં, તેમને ભારતના રાષ્ટ્રપતિ દ્વારા પદ્મવિભૂષણથી નવાજવામાં આવ્યા હતા.
કમનસીબે, નાનીને 1996માં લકવાગ્રસ્ત સ્ટ્રોકનો સામનો કરવો પડ્યો અને આખરે તેમને પોતાની વ્યાવસાયિક પ્રતિબદ્ધતાઓમાંથી મુક્ત થવું પડ્યું. જૂન 2000માં તેમની પત્નીનું નિધન થયું હતું, જ્યારે નાનીએ 11 ડિસેમ્બર, 2002 ના રોજ અંતિમ શ્ર્વાસ લીધા હતા. નાની પાલખીવાલાના સન્માનમાં પોસ્ટેજ સ્ટેમ્પ અને ફર્સ્ટ ડે કવર 16મી જાન્યુઆરી, 2004 ના રોજ તત્કાલીન પીએમ અટલ બિહારી વાજપેયીએ જાહેર કર્યું હતું.

About  બિનાયશા એમ. સુરતી

Leave a Reply

*