કૃપાળુ દેવી આવાં યઝદ

થોડા દિવસો પહેલા આવા મહિનો – આવા રોજ પરબ પર, જરથોસ્તીઓ અગિયારીના કુવાઓ અથવા ભીખા બેહરામના કુવા પર ભેગા થાય હતા. તે એ દિવસ છે જ્યારે ગૌરવપૂર્ણ આવાં યઝદના જાદુને કારણે પ્રેમ અને આરાધનાની લાગણી પ્રગટ થાય છે. ચાલો આપણે આવાં અરદવીસુરા અનાહિતાને પ્રાર્થના કરીએ.
આવાં યઝદને સ્ત્રી દૈવીત્વ તરીકે દર્શાવવામાં આવ્યું છે. તે દોષરહિત છે – અંદર ખુશખુશાલ, સુંદરતા વગર. આ જ કારણ છે કે ત્યાં એક આવાં સંપ્રદાય હતો જેણે આ સુંદર દેવીની મૂર્તિ બનાવી અને તેની પૂજા કરી. તે ફક્ત દોષરહિત સુંદરતા સાથે તેણી સૌમ્ય શોભિત છે. તેણીએ મોંઘા સોનેરી વસ્ત્રો, ગોલ્ડન યરીંગ્સ સો ચળકતા કિંમતી હીરાથી ભરેલું મુગુટ અનેે ચુસ્ત બેલ્ટ અને સુવર્ણ પગરખાં પહેરેલાં છે. આ દાદારનો મહિમા છે જેણે આપણું પણ સર્જન કર્યુ છે.
એક દૈવી તત્વ તરીકે તે પાણીની અધ્યક્ષતામાં છે. પૃથ્વી પર જીવનની રચના, આપણે માનીએ છીએ કે, પહેલેથી જ એકેસેલ્યુલર જીવો સાથે પાણીમાં બન્યું. અન્ય રચનાઓ ફક્ત પાણી અને ભેજની હાજરીને કારણે થઈ છે. બ્રહ્માંડમાં જીવન વિના પુષ્કળ પાણી છે, પરંતુ પાણી વિના ક્યાંય જીવન નથી. – સિલ્વીઆ એર્લે.
સંસ્કૃતિના તમામ પંડિતો નદીઓ માટે ઋણી છે, જેના થકી ગામડાઓ અને નગરોને આશીર્વાદ મળે છે જેનાથી પૂરતા પ્રમાણમાં કૃષિ પેદાશ થાય છે અને પશુઓનાં નિર્વાહ થાય છે.
અર્દવેસુરા એ એક વિશાળ નદીનું નામ છે જે પ્રાચીન ઇરાનના ઘણા ભાગોમાં વહેતી હતી. નદી, તેના વ્યાપક માર્ગમાં, કેટલાક ઔષધીય વનસ્પતિઓના સંપર્કમાં આવે છે, અને તેથી તેનું પાણી આરોગ્ય-બક્ષિસ અથવા ઉપચાર શક્તિ તરીકે માનવામાં આવે છે.
આવાં યઝદના નામમાં શૂરા અથવા સૂરા શબ્દ દર્શાવે છે કે તે બહાદુર છે. તે હમકાર, અમેશા સ્પેન્ટા, સ્પેન્ટા આરમઈતી અથવા સ્પેન્દારમદના સાથી તરીકે કામ કરે છે. સ્પેન્ટાનો શાબ્દિક અર્થ પવિત્ર છે. જેમ આપણી પૃથ્વી દુષ્ટતાના ઘણા પ્રકારોથી પીડિત છે, તેમ આપણું મન પણ ઈર્ષ્યા અને ક્રોધ જેવી નકારાત્મક લાગણીઓથી પ્રભાવિત થાય છે. જેમ કે આપણે આજના સૌથી મોટી પડકારનો સામનો કરી રહ્યા છીએ – રોગચાળો, આપણે રસી અથવા દવાથી તેનો સામનો કરીશું જે પ્રવાહીના રૂપમાં આવાં યઝદ છે – આમ યઝદ છે જે દુષ્ટ સામે લડશે.
અહુરા મઝદાએ પાંચ મહાન તત્વોની રચના કરી, અને તે વેદમાં પણ પૂજ્ય મહાભૂતો નામના ઇથર (આકાશ, મિનો આસમાન યઝદ), પવન, (વાયુ), પાણી (જલ), અગ્નિ (આતશ) અને ઝામ (જમીન અથવા પૃથ્વી) પાણી, દ્રાવક તરીકે, પોતાની અંદર ઘણા તત્વો લે છે અને તત્વોની જરૂરિયાત મુજબ સાફ અને શુદ્ધ થાય છે. પાણી લગભગ કોઈપણ વસ્તુને શુદ્ધ કરી શકે છે. તે આપણને ઘણી બધી મુશ્કેલીઓથી બચાવે છે.
આ કૃપાળુ દેવી વરદાન આપનારી છે. જો કોઈ સારી વ્યક્તિ વધુ સારૂં માટે વરદાન માંગે છે, તો પછી આવાં યઝદ તેનેે વરદાન આપે છે, જો કોઈ દુષ્ટ માણસ તેના અહંકારને સંતોષવા માટે કંઈક મેળવવા માટે અને બીજા મનુષ્યના વિનાશ માટે તેની સહાય માંગે છે, તો પછી તેને વરદાન મળતું નથી. દેવીની કૃપા દ્રષ્ટિમાં રહો!

About - આદિલ ફિરોઝ રંગુનવાલા

Leave a Reply

*