બહમન – ઉશ્તાની ચાવી

જરથોસ્તીઓ માટે, બહમન માહ એટલે જેમ હિન્દુઓનો શ્રાવણ માસ હોય છે તેે. શ્રાવણ દરમિયાન હિન્દુઓ માંસાહારી ભોજનને ટાળે છે, તેવી જ રીતે જરથોસ્તીઓ પણ બહમન મહિનો દરમિયાન કરે છે. જો કે, હિન્દુઓથી વિપરીત, જરથોસ્તી મહિના દરમિયાન ઉપવાસ કરતા નથી. રસપ્રદ વાત એ છે કે, ત્રણસો અને પાંત્રીસ દિવસના જરથોસ્તી કેલેન્ડરમાં, કુલ અથવા આંશિક ઉપવાસ માટે એક પણ દિવસ નથી! એકમાત્ર ઉપવાસ જે પરંપરાગત રૂપે મનાવવામાં આવે છે તે બહમન મહિનામાં માંસ ન ખાવાનો ઉપવાસ છે.
ઝોરાસ્ટ્રિયન કેલેન્ડરમાં, દર મહિનાનો બીજો દિવસ તેમ જ દર વર્ષે
અગિયારમો મહિનો, બહમન અમેશાસ્પંદને સમર્પિત છે. નૈતિક સ્તરે, બહમન સારા મનનું પ્રતિનિધિત્વ કરે છે, જ્યારે જરથોસ્તીઓ દરેક બહમન રોજ પર તેમજ રોજ મોહર, ગોશ અને રામ પર માંસ ખાવાનું ટાળે છે, કારણ કે તે બધા ગોશપન્દ દૈવીય રક્ષકોને માન
આપે છે.
બહમન મહિનો દરમિયાન માંસ ખાવાનું બંધ કરવું એ આંતરિક સફાઇ દ્વારા આહુતિ પ્રાપ્ત કરવા અને અહુરા મઝદાની સારી રચનાઓ પ્રત્યે અહિંસાની કસરત કરવા માટે ધાર્મિક યોગ્યતાનું કાર્ય છે. જેઓ આખા મહિના માટે માંસ ખાવાના ઉપવાસનું પાલન કરતા નથી, તેઓ પણ બહમન માહના બહમન રોજ પર અને બહમનના હમકારા (સહકાર્યકરો) ને સમર્પિત દિવસોમાં – મોહર, ગોશ અને રામને માંસ ખાવાનું ટાળવાનો પ્રયત્ન કરે છે.
સમુદાય તહેવાર: નવસારીમાં, બહમન મહીનો બહમન રોજ પર ઘી ખીચડી ની સમુદાયની ઉજવણીની પ્રાચીન પરંપરા છે. સમુદાયના યુવાન છોકરાઓ જરથોસ્તી ઘરોમાં જાય છે અને ખીચડીને રાંધવા માટે જરૂરી ભાત, દાળ, તેલ, ઘી, હળદર અને અન્ય મસાલામાં ફાળો આપવા વિનંતી કરે છે. સામાન્ય રીતે, ઘરની મહિલાઓ આ ભેટો બનાવે છે અને તે જ સમયે ઘી ખિચડી નો પૈસા, દોરીયા નો રૂપીયો, વરસાદજી (વરસાદ) તો આવસે, ના નારા લગાવે છે અને ઉનાળા પછી ચોમાસાઓનું સ્વાગત કરે છે. આ પવિત્ર મહિના દરમિયાન, અથાણાંવાળા, પાકેલ કેરી (બફેનુ) સાથેની ખીચડી આજે પણ મિત્રો સાથે પરિવારજનો આનંદ લે છે.
બહમનનું સાચું મહત્વ: જરથોસ્તીઓના સમગ્ર દેવોમાં, અહુરા મઝદાની બાજુમાં બહમન અમેશાસ્પંદ છે. અહુરા મઝદાની સારી રચનાઓમાંના એકના વાલી તરીકે સૈદ્ધાંતિક રીતે જોવામાં આવે છે, એટલે કે પ્રાણીઓ – ખાસ કરીને ગોશપન્દ જેમ કે ગાય, બકરી, ઘેટાં વગેરે. આ કારણોસર ધર્મપ્રેમી જરથોસ્તીઓ બહમનના આખા મહિનામાં માંસ ખાવાનું બંધ કરે છે. મનને સકારાત્મક રાખવું એ ગુણવાન માનવામાં આવે છે. તે બહમન અથવા સારા મન દ્વારા જ મઝદા અથવા ડહાપણ પ્રાપ્ત કરી શકાય છે. ગાથામાં, અશો જરથુસ્ત્રએ ભારપૂર્વક જણાવ્યું છે કે અહુરા મઝદા તરફનો રસ્તો વોહુ મન દ્વારા છે. સારા મનની સહાયથી સાચા નૈતિક પસંદગીઓનો ઉપયોગ કરવો એ અહુરા મઝદાની નજીક જઈ શકે છે
પવિત્ર મહિનો અવલોકન: બહમનને સમર્પિત કોઈ યશ્ત અથવા ન્યાશ નથી. સંભવત: અવેસ્તાન વોહુ મન અથવા બહમન યશ્ત હતું, જે હવે સમયની અસ્પષ્ટતાઓને લીધે આપણે ગુમાવી દીધું છે. આપણી પાસે જે ઝંડ-એ-વોહુ મન યસ્ના છે તે પહલવી ભાષ્ય છે. જો કે, અવેસ્તા અને પાઝંડથી વિપરીત, પહેલવી મન્થરાવાની અથવા પ્રાર્થનાની પરંપરાગત ભાષા નથી. અનુલક્ષીને, ઘણા આ પવિત્ર મહિના દરમિયાન તેને પાઠ કરે છે.
સુખ પ્રાપ્ત:ગાથામાં, અશો જરથુસ્ત્ર આપણને વિવેક દ્વારા સુખ પ્રાપ્ત કરવા વિનંતી કરે છે, જે બદલામાં વિચારશીલ વિચાર દ્વારા અને નૈતિક પસંદગીઓનો ઉપયોગ કરીને નૈતિક માળખામાં પ્રાપ્ત કરી શકાય છે. જરાથુસ્ત્રની ફિલસૂફી રચનાત્મક (વિનાશકની વિરુદ્ધ) પસંદગીઓ બનાવવા માટે આપણા મનનો ઉપયોગ કરવા પર કેન્દ્રિત છે. રસપ્રદ વાત એ છે કે, ફિલસૂફી શબ્દ બે ગ્રીક શબ્દો, ફિલો, જેનો અર્થ છે મિત્ર અથવા પ્રેમી અને સોફિયા, જેનો અર્થ શાણપણ છે. આ પવિત્ર મહિનો આપણને ડહાપણની મિત્રતા અને સુખ પ્રાપ્ત કરવાની પ્રેરણા આપે છે !!
– નોશીર દાદરાવાલા

Leave a Reply

*