પુનાની એસ. આર. પટેલ અગિયારીમાં ખજૂરના વૃક્ષને હેરિટેજ ટ્રી તરીકે ઘોષિત!

પંદર દિવસ પહેલા મહારાષ્ટ્ર રાજ્ય સરકારે જાહેરાત કરી હતી કે શહેરી વિસ્તારોમાં 50 વર્ષ જૂના વૃક્ષોને ‘હેરિટેજ ટ્રી’ તરીકે જાહેર કરશે. એક પગલું આગળ વધીને, પૂણે મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશન (પીએમસી) ઐતિહાસિક, વનસ્પતિશાસ્ત્ર અને ઇકોલોજીકલ મહત્વના માપદંડના આધારે આવા 25 જેટલા વૃક્ષોની વારસોનું મૂલ્ય ધરાવ્યું છે. આમાંનું એક ખજૂરનું ઝાડ છે, જે પુનાના 178 વર્ષ જુના સરદાર સોરાબજી રતનજી પટેલ દર-એ-મેહર, નાના પેઠ ખાતે આવેલું છે, જે ખળભળાટ મચાવનાર શહેરના મધ્યમાં, એક આનંદી અને શહેરી વન અભયારણ્ય ધરાવે છે. પીએમસી મુજબ, વારસો અને બગીચો સમિતિ 2015 માં એક અનોખો ખ્યાલ લઇને આવી હતી. પીએમસી ગાર્ડન ડિપાર્ટમેન્ટે પિમ્પ્લે સહિત શહેરમાં વારસા, જૂના, ઐતિહાસિક મહત્વ અને અનોખી પ્રજાતિની કેટેગરીમાં બંધબેસતા આવા 45 જેટલા વૃક્ષોની ઓળખ કરી હતી. પાર્વતી મંદિર સંકુલમાં ચાફાના ઝાડ; પુણે યુનિવર્સિટીમાં વરિયાળીનું ઝાડ, મરિમાતા મંદિરમાં મેડશીનીગીનું ઝાડ (પુણે યુનિવર્સિટી કેમ્પસની અંદર) અને વૈકુંઠ સ્મશાનમાં શિરીષ વૃક્ષ.
ચીફ ગાર્ડન વિભાગ – પીએમસીના અશોક ઘોરપડેએ જણાવ્યું હતું કે, રાજ્ય સરકાર પહેલા, પીએમસીએ 2015માં હેરિટેજ ટ્રી ક્ધસેપ્ટ રજૂ કર્યો હતો. હેરિટેજ કમિટીએ મંજૂરી આપી દીધા પછી, અમે તાડ પર ગ્રીન બોર્ડ મૂક્યું જેમાં સ્થાનિક, વનસ્પતિ, શામેલ છે. ઝાડના લોકપ્રિય નામો, ઝાડનું મૂળ, ઐતિહાસિક માહિતી અને ઔષધીય ઉપયોગ.

Leave a Reply

*