સિકંદરાબાદની ખાન બહાદુર એદલજી સોહરાબજી ચિનોય અંજુમન દરેમેહરની 101મી શુભ સાલગ્રેહની ઉજવણી

14મી જુલાઈ, 2021ના રોજ (રોજ અરદીબહેસ્ત, માહ અસ્ફંદાર્મદ), સિકંદરાબાદમાં એમજી રોડ પર સ્થિત ખાન બહાદુર એદલજી સોહરાબજી ચિનોય અંજુમન દરેમેહરની 101મી શુભ સાલગ્રેહની ઉજવણી કરવામાં આવી હતી. હાલમાં ચાલી રહેલા રોગચાળાના નિયંત્રણોને લીધે, જાહેર ઉજવણી ગત વર્ષની જેમ, ઓછી થઈ હતી. હાવન ગેહમાં માચી પધરાવવાની ક્રિયા સવારે 7.00 કલાકે કરવામાં આવી હતી. ત્યારબાદ સવારે 10.30 કલાકે સાલગ્રેહનું જશન કરવામાં આવ્યું હતું. ત્યારબાદ નાસ્તા અને ચાશનીનું વિતરણ કરવામાં આવ્યું હતું.
શહેરમાં રહેતા એક હજારથી વધુ પારસીઓને સંભાળતાં, દર-એ-મહેર, હૈદરાબાદ અને સિકંદરાબાદના જોડિયા શહેરોમાં હાજર ત્રણ ફાયર ટેમ્પલમાં સૌથી યુવાન છે. આ દર-એ-મહેર ઉસ્માન અલી ખાનના શાસન દરમિયાન, પૂર્વ હૈદરાબાદ રાજ્યના છેલ્લા અને સાતમા નિઝામના સમયે તેમના સ્વર્ગસ્થ પિતાની યાદમાં, ખાન બહાદુર શેઠ એદલજી સોહરાબજી ચિનોય અને બાઇ પીરોજબાઈ એદલજી ચિનોયના પુત્ર શેઠ જમશેદજી એદલજી ચિનોય, તેના ભાઈઓ સાથે બાંધી હતી.
દસ્તુર ખુરશેદ દસ્તુર બહેરામ જામસાસ્પ આસાએ નિઝામ મીર ઉસ્માન અલી ખાન અને કિંગ જ્યોર્જ પાંચના શાસનકાળ દરમિયાન દર-એ-મેહેરને પવિત્ર બનાવી હતી. ચિનોય પરિવાર 200 વર્ષ પહેલાં હૈદરાબાદ આવ્યો હતો. દર-એ-મેહર શેઠ વિકાજી મેહરજી અને શેઠ પેસ્તનજી મેહરજી દર-એ-મેહરની સામે આવેલું છે, જે જોડિયા શહેરોમાં સૌથી પ્રાચીન ફાયર ટેમ્પલ છે, જે 1839માં બંધાયેલું હતું અને 12 સપ્ટેમ્બર, 1847ના રોજ પવિત્ર કરવામાં આવ્યું હતું. માણેકજી નસરવાનજી ચિનોય દર-એ-મહેર (1904 માં બંધાયેલ), એબિડસના તિલક રોડ પર સ્થિત છે અને તે પરિવહનની અછતને કારણે શહેરની તે બાજુમાં રહેતા પારસીઓની સેવા માટે બનાવવામાં આવ્યું હતું. સામૂહિક રીતે, ત્રણ ફાયર ટેમ્પલના સંયોજનો 430 પરિવારો તેમના રહેણાંક ફ્લેટમાં છે.
શાંતિપૂર્ણ અભયારણ્યની વચ્ચે સ્થિત એક શાંતિપૂર્ણ આશ્રયસ્થાન, 101 વર્ષ જૂનું આર્કિટેકચરલ અજાયબી – ખાન બહાદુર એદલજી સોહરાબજી ચિનોય અંજુમન દર-એ-મેહર, પારસી / ઇરાની જરથોસ્તીઓને સેવા આપી રહ્યું છે. લાંબા સમયથી ચાલતુ પવિત્ર આતશ આપણા સમુદાયને આશીર્વાદ આપતું રહે!

Leave a Reply

*