ખોરદાદ સાલ મુબારક!

આજે, શનિવાર 21 ઓગસ્ટ 2021 એ ફરવરદીન માહ અને ખોરદાદ રોજ છે જેને આપણે પરંપરાગત રીતે ખોરદાદ સાલ તરીકે ઉજવીએ છીએ. તે અશો જરથુસ્ત્રનો જન્મદિવસ ઉજવવાનો ઉત્સવનો દિવસ છે તે સાથે અન્ય લોકોને ખુશ કરીને અને યોગ્ય પસંદગીઓ કરીને આપણા જીવનમાં અપૂર્ણતાને પૂર્ણ કરીને સુખ પ્રાપ્ત કરવાના તેમના કાલાતીત સંદેશ માટે આપણા જીવનને ફરીથી સમર્પિત કરવાનો છે.
ખોરદાદ સાલનું મહત્વ
ખોરદાદ એ અહુરા મઝદાની દૈવી ઉર્જા છે જે સમય અને પૂર્ણતાની અધ્યક્ષતા કરે છે. આ જ કારણ છે કે નવા જરથોસ્તી કેલેન્ડરના પ્રથમ ખોરદાદ રોજને ખોરદાદ-સાલ-ખોડાય તરીકે ઉજવવામાં આવે છે, એટલે કે, ખોરદાદ, વર્ષનો ભગવાન. સમય અને પૂર્ણતાની આ દૈવી ઉર્જાને શ્રદ્ધાંજલિ આપવામાં આવે છે જેથી વર્ષ ખુશીઓથી ભરેલું રહે અને આપણું જીવન પૂર્ણતાની નજીક આવે.
જરથુસ્ત્રની ગાથા જીવન હકારાત્મક બનાવે છે અને જીવનની સંપૂર્ણતા વિશે વાત કરે છે. તે મોક્ષની વાત નથી કરતો તે સુખની વાત કરે છે. તે તમને અથવા તમારા આત્માને બચાવવા વિશે બોલતો નથી, તે અપેક્ષા રાખે છે કે તમે પ્રબુદ્ધ પસંદગીઓનો ઉપયોગ કરીને તમારા પોતાના ઉદ્ધારક બનો. જરથુસ્ત્ર ઇચ્છતા હતા કે તેમના અનુયાયીઓ અસાધારણ તીવ્રતા અને ઉત્કટ સાથે સામાન્ય, પરંતુ, સક્રિય, મહેનતુ જીવન જીવે. લોકો સરળ હોવા જોઈએ; લોકો સામાન્ય હોવા જોઈએ અને અસાધારણ તીવ્રતા સાથે સામાન્ય જીવન જીવવું જોઈએ. તેઓ ઈચ્છતા ન હતા કે આપણે અહુરા મઝદાથી ડરીએ; તે ઈચ્છતા હતા કે આપણે અહુરા મઝદા સાથે મિત્રતા કરીએ.
જરથુસ્ત્ર ઈચ્છતા ન હતા કે આપણે ભગવાનને ખુશ કરીએ; તે ઈચ્છતા હતા કે આપણે આપણી પોતાની પ્રબુદ્ધ અથવા સારી રીતે વિચારેલી પસંદગીઓથી ખુશ થઈએ. તેમણે મૃત્યુ પછી સારી દુનિયાના વચન સાથે આ દુનિયામાં પીડા કે તપશ્ર્ચર્યાને પ્રોત્સાહન આપ્યું ન હતું. જરથુસ્ત્રએ અહીં અને અત્યારે અને આ દુનિયામાં ખુશી મેળવવા વિશે વાત કરી છે, મુખ્યત્વે અન્ય લોકોને ખુશ કરીને.
ગાથાને સમજવી
આ ગાથા, સત્તર સ્તોત્રોથી બનેલી છે જે માનવામાં આવે છે કે પોતે અશો જરથુસ્ત્ર દ્વારા રચાયેલ છે. તેઓ તેમના મીટરના આધારે પાંચ જૂથોમાં ગોઠવાયેલા છે:
1. અહુનાવૈતી ગાથા (યસ્ના 28 થી યસ્ના 34)
2. ઉશ્તવૈતી ગાથા (યસ્ના 43 થી યસ્ના 46)
3. સ્પેન્તામેન્યુશ ગાથા (યસ્ના 47 થી યસ્ના 50)
4. વોહુક્ષત્ર ગાથા (યસ્ના 51)
5. વહિષ્તોષ્ટ ગાથા (યસ્ના 53).
ગાથા એક જ્વલંત અને કાવ્યાત્મક પડઘો સાથે જરથુસ્ત્રની દ્રષ્ટિને ઉજાગર કરે છે. દરેક સ્તોત્ર જીવન અને શાણપણનું મૂર્ત સ્વરૂપ, અહુરા મઝદા પ્રત્યેના તેના સંપૂર્ણ સમર્પણના નિસ્યંદિત સારને સમાવે છે. જરથુસ્ત્ર અહીં નૈતિક પસંદગીઓ વિશે બોલે છે કે આપણામાંના દરેકએ સ્પષ્ટ વિચાર અથવા પ્રકાશિત મન સાથે કસરત કરવી જોઈએ. એકવાર આપણે નિર્ણય લઈ લઈએ પછી તેના પરિણામો માટે આપણે જવાબદાર હોઈએ. આપણા પોતાના સારા વિચારો, શબ્દો અને કાર્યો સિવાય કોઈ તારણહાર આપણને બચાવવા આવી શકે નહીં.
જરથુસ્ત્ર મઝદાને માસ્ટર અથવા પ્રભુ તરીકે અથવા પિતા અથવા ડરતા વ્યક્તિ તરીકે જોવાના નથી, પરંતુ મઝદાને દૈવી શાણપણ તરીકે અને દુ:ખના સમયમાં વાત કરવા અને મઝદાને પ્રેમ કરવા અપૂર્ણતાને પૂર્ણ કરવા માટે મઝદાનો સહારો મેળવવા માટે એક પ્રિય મિત્ર તરીકે જોવાના છે. સત્ય અને શાણપણ સાથે જોડાયેલ હકારાત્મક વિચારસરણી પર આધારિત મિત્રતા સાથેનું વિશ્વ.
જરથુસ્ત્ર આપણને કહે છે કે આશાના કાયદા સાથે સુસંગત અને અનિષ્ટના ગુનેગારોથી દૂર રહીને સીધું જીવન જીવીને ઉત્કૃષ્ટતા અને પરિપૂર્ણતા પ્રાપ્ત કરી શકાય છે અને આમ કરવાથી પૃથ્વીની જ ભાવના સ્પેન્તાા આનંદ કરે છે. ધાર્મિક ક્રિયાઓ પૂજાનું શ્રેષ્ઠ સ્વરૂપ છે અને આવી ક્રિયાઓ શક્તિ અને સશક્તિકરણ મેળવે છે.
પ્રાર્થના સાથે દિવસની શરૂઆત આપણને હકારાત્મક અને શાંતિપૂર્ણ મનની ફ્રેમમાં મૂકે છે. તે આપણો આત્મવિશ્વાસ મજબૂત કરે છે અને નવી ઉર્જા ઉત્પન્ન કરે છે અને, પ્રક્રિયામાં, આપણને માનસિક અને ભાવનાત્મક રીતે જીવનની દૈનિક કસોટીઓનો સામનો કરવા માટે સજ્જ કરે છે. પ્રાર્થના માનસિક ઉર્જાનો એક મહાન સ્ત્રોત છે. જ્યારે આપણે પ્રાર્થના કરીએ છીએ, ત્યારે આપણે આપણી જાતને અખૂટ હેતુ શક્તિ સાથે જોડીએ છીએ જે સમગ્ર બ્રહ્માંડમાં ફરે છે.
નોશીર એચ. દાદરાવાલા દ્વારા

Leave a Reply

*