બીપીપી હાઉસીંગ દાતાનું વચન, લાભાર્થીઓનું દૂરનું સ્વપ્ન

નવા બીપીપી બોર્ડે ઓક્ટોબર 2015માં કામ કરવાનું શરૂ કર્યું હતું. પ્રથમ સાડા ત્રણ વર્ષ સુધી, અમે એક અને બધાને ગર્વથી જાહેરાત કરી હતી કે, બીપીપી કોઈ મકાનો વેચી રહ્યું નથી અને ખાસ કરીને ગરીબ અને વંચિત સમુદાયના સભ્યોની આવાસની જરૂરિયાતો પૂરી કરી રહ્યું છે. જો કે, પ્રથમ દિવસથી જ, મારા સાથી ટ્રસટી, વિરાફ મહેતાએ ભારપૂર્વક આગ્રહ કર્યો કે બોર્ડે ચેરિટી ફ્લેટ વેચવા જોઈએ, આ ચેરિટી ફ્લેટ્સને લાઇસન્સના આધારે, સમૃદ્ધ ચૂકવણી સામે, સમૃદ્ધ લોકોને આપવા જોઈએ.
રેકોર્ડ માટે, છેલ્લા અર્ધા વર્ષથી, ચેરિટી ફ્લેટનું આ વેચાણ તેના શિખર પર પહોંચી ગયું છે, જ્યાં ટ્રસ્ટમાં આવતા લગભગ દરેક ઘરની હરાજી કરવામાં આવી રહી છે. આ હોવા છતાં, કોઈ ટ્રસ્ટી કહી શકે છે કે બીપીપી નાણાકીય કટોકટીમાંથી બહાર છે. તો, પછી સમસ્યા શું છે? શું છે હકીકતો ?? અને સૌથી અગત્યનું, તેનો ઉપાય શું છે ???
આ ચેરિટી ફ્લેટનું વેચાણ કેમ ગેરકાયદેસર છે? ટ્રસ્ટી એ મિલકતનો એક નાનો ગ્રાહક છે. ટ્રસ્ટી માલિક નથી. ટ્રસ્ટના કાયદા ટ્રસ્ટીઓને દાતાની ઇચ્છા વિરુદ્ધ જવાની પરવાનગી આપતા નથી, ઓછામાં ઓછું, ચેરિટી કમિશનરની યોગ્ય કાનૂની પરવાનગી મેળવ્યા વિના નહીં!
અને હજુ સુધી અમે અહીં છીએ, અમારા ઉદાર દાતાઓની ઇચ્છાઓની અવગણના કરીએ છીએ, જાણે કે ટ્રસ્ટીઓ મિલકતના માલિક છે અને તેઓ તેની સાથે જે ઇચ્છે તે કરી શકે છે!
ગરીબ, મધ્યમ વર્ગ અને જરૂરિયાતમંદ અરજદારો ટ્રસ્ટીઓને મળવા સક્ષમ નથી. શું ચેરિટી ફ્લેટ્સની હરાજી ખરેખર બીપીપી ના નાણાકીય મુદ્દાઓને તેના સુરક્ષિત નાણાકીય ભવિષ્ય માટે સંપૂર્ણ રીતે સમાપ્ત કરી હતી? હકીકતમાં, એક અલગ કેસને બાદ કરતા, દરેક ચેરિટી ફ્લેટ, ખાસ કરીને વાડિયા બાગમાં, હરાજી કરવામાં આવી હતી! શું ફ્લેટનું આ વેચાણ બીપીપી ને કોર્પસ બનાવવામાં મદદ કરી રહ્યું છે, જેમ કે વ્યાપકપણે જાહેર અને ચર્ચા કરવામાં આવી છે? સત્ય એ છે કે, બીપીપીને મદદ કરવાને બદલે, આ હરાજી, ખરેખર, ગંભીર નુકસાન પહોંચાડે છે, માત્ર કાનૂની દ્રષ્ટિકોણથી જ નહીં, પણ હિસાબી દૃષ્ટિકોણથી પણ.
કોઈએ સમજવાની જરૂર છે કે ચેરિટી ફ્લેટ વેચતી વખતે બીપીપી દ્વારા લેવામાં આવેલી આ રકમ પરિફંડપાત્ર સિક્યોરિટી ડિપોઝિટના મથાળા હેઠળ છે – એટલે કે ટ્રસ્ટને તે નાણાંનો ઉપયોગ કરવાની મંજૂરી નથી અને તેને અલગ રાખવી પડશે, ચેરિટી ફ્લેટના ખરીદનાર દ્વારા જ્યારે તે પરિસર છોડવાનું નક્કી કરે ત્યારે તેને પરત કરવા માટે.
જ્યાં સુધી માત્ર બીપીપી ફ્લેટ્સની વાત છે (વાડિયા કોલોનીમાં ફ્લેટનો સમાવેશ થતો નથી), કોઈ વ્યક્તિ આંકડાઓ જોવામાં અને તેનો અર્થ સમજવા માટે અસ્વસ્થ હશે! બીપીપી દ્વારા પાછલા 12 વર્ષોમાં રિફંડપાત્ર ડિપોઝિટ તરીકે 65 કરોડ એકત્રિત કરવામાં આવ્યા છે, જેમણે તેમની થાપણોનો દાવો કર્યો છે તેમને રૂ. 4 કરોડ પરત કરવામાં આવ્યા છે. બાકીની રકમમાંથી રૂ. 61 કરોડ, માત્ર રૂ. 14 કરોડ ફિક્સ્ડ ડિપોઝિટમાં છે. લગભગ રૂ. 47 કરોડ અદ્રશ્ય થઇ ગયા છે, ડે ટૂડે ટ્રસ્ટ ખર્ચના મથાળા હેઠળ !!!
ટ્રસ્ટના ઓડિટર્સે આ તરફ ધ્યાન દોર્યું છે અને મને ખાતરી છે કે એવો સમય આવશે જ્યારે તેઓએ અધિકારીઓ અને સમુદાયને જવાબ આપવો પડશે, કેમ કે તેઓએ આ અસ્વીકાર્ય પ્રથા તરફ આંખ આડા કાન કર્યા છે.
જો કે, બધું ખોવાઈ ગયું નથી. ઓક્ટોબર 2022 માં બીપીપીની ચૂંટણીઓ ટૂંક સમયમાં આપણા પર આવશે. અને ફરીથી, જે ટ્રસ્ટીઓ ફરીથી ચૂંટણીની માંગ કરી રહ્યા છે તેઓ તેમના હાથમાં રૂમાલ લઈને સમુદાય સમક્ષ જશે, ગરીબોના આંસુ લૂછવાની ઓફર કરશે, તેમને ઘર આપવાનું વચન આપશે. તે નિર્દોષ પારસી સમુદાયના સભ્યો છે જેઓ આ અસંસ્કારી ટ્રસ્ટીઓ/ઉમેદવારોને ચહેરાના મૂલ્ય પર લઈ જાય છે અને તેમને મત આપે છે, તેઓ પોતાને, તેમના પરિવારના સભ્યો અને તેમની આવનારી જનરેશનને નુકસાન પહોંચાડે છે.

Leave a Reply

*