વરલી પ્રાર્થના હોલ સમુદાયની સેવામાં 6 વર્ષ પૂર્ણ કરે છે

1 સપ્ટેમ્બર, 2021 ના રોજ, મુંબઈમાં વરલી સ્થિત પ્રાર્થના હોલ, સમુદાયના મૃત સભ્યોના અંતિમ સંસ્કાર માટે સુવિધાઓ અને પ્રાર્થના પૂરી પાડવાની સેવામાં છ વર્ષ પૂર્ણ કર્યા. આ પ્રસંગની યાદમાં જશન સવારે 11:00 કલાકે વરલી પ્રાર્થના હોલના સંયોજક એરવદ ફ્રામરોજ મીરજા, આદિલ નવદાર દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું.
વરલી પ્રાર્થના હોલની સ્થાપનામાં દિનશા તંબોલીનું મહત્વનું યોગદાન રહ્યું છે, પ્રિયજનોના અંતિમ સંસ્કાર કરવા માટે વૈકલ્પિક માધ્યમ પસંદ કરવા ઇચ્છતા લોકો માટે ખૂબ જ જરૂરી વિકલ્પ છે. વર્લી પ્રાર્થના હોલ ખાસ કરીને સમુદાય માટે ફાયદાકારક સાબિત થયુ છે, ચાલુ કોરોનાવાયરસ રોગચાળાને ધ્યાનમાં રાખીને, જ્યાં વાયરસથી મૃત્યુ પામેલા લોકોને પરંપરાગત અંતિમ સંસ્કારની મંજૂરી આપવામાં આવી ન હતી, રાજ્ય સરકાર દ્વારા ફરજિયાત સલામતી પ્રોટોકોલને ધ્યાનમાં રાખીને. તેની સ્થાપનાથી આજ સુધી, વરલી પ્રાર્થના હોલમાં 600 થી વધુ અંતિમવિધિ કરવામાં આવી છે.
દિનશા તંબોલી કહે છે કે, 1980ના દાયકાની શરૂઆતથી, આપણે ભારતીય ઝડપથી અદ્રશ્ય થતા ગીધની વાસ્તવિકતાનો સામનો કરવો પડ્યો હતો. ભારતે ગીધ વસ્તી 97% થી વધુ ગુમાવી હતી. આ એવી બાબત હતી જે અગાઉ આ શહેરના રહેવાસીઓ દ્વારા ક્યારેય વિચારવામાં આવી ન હતી; અને ઘણા સમુદાયના સભ્યોએ દોખ્માઓની કામગીરી પર સવાલ ઉઠાવવાનું શરૂ કર્યું અને પરિવારના સભ્યોના અંતિમ સંસ્કાર માટે પસંદગી કરવાનું શરૂ કર્યું.
એક પ્રાર્થના હોલની જરૂરિયાત અનુભવાઈ હતી જ્યાં પારસી/ઈરાની જરથોસ્તી, જેમણે અંતિમ સંસ્કાર કરવાનું પસંદ કર્યું હતું, પ્રથમ 4 દિવસો દરમિયાન કરવામાં આવનાર પવિત્ર ક્રિયા જેને મોટાભાગના જરથોસ્તીઓ ખૂબ જ મહત્વપૂર્ણ માને છે.
પ્રાર્થના હોલની સ્થાપના ઘણા લોકોની સંયુક્ત ટીમવર્કનું પરિણામ છે, પરંતુ મુખ્ય શ્રેય બે માર્ગદર્શકોને જાય છે – જમશીદ કાંગા અને હોમી ખુશરૂખાન, જેમણે સુવિધાના નિર્માણ માટે અથાક મહેનત કરી હતી.
પ્રાર્થના હોલનો હવે વધુને વધુ ઉપયોગ કરવામાં આવી રહ્યો છે અને તે આશીર્વાદરૂપ સાબિત થયો છે, ખાસ કરીને ચાલુ કોવિડ -19 રોગચાળા દરમિયાન, જ્યાં અંતિમ સંસ્કાર ફરજિયાત છે જેમના મૃત્યુ પ્રમાણપત્રો દર્શાવે છે કે તેઓ વાયરસના કારણે મૃત્યુ પામ્યા છે.

Leave a Reply

*