રાવલપિંડી (પાકિસ્તાન)ના પારસી કબ્રસ્તાનને જમીન માફિયાઓથી રક્ષણની જરૂર છે

રાવલપિંડી (પાકિસ્તાન) ના પારસી યુનિયનના પ્રમુખ ઇસ્ફનયાર ભંડારાએ સરકાર પાસે મુરી રોડની બાજુમાં બેનઝીર ભુટ્ટો હોસ્પિટલ પાસે આવેલા પારસી કબ્રસ્તાન માટે સુરક્ષા પૂરી પાડવાની માંગ કરી છે. હાલમાં, મુઠ્ઠીભર પારસી સમુદાયના પરિવારો રાવલપિંડીમાં રહે છે.
ગયા અઠવાડિયે પાકિસ્તાની મીડિયા સાથે વાત કરતા, લઘુમતી સમુદાયના નેશનલ એસેમ્બલીના ભૂતપૂર્વ સભ્ય ઇસ્ફનયાર ભંડારાએ સરકારને આ કબ્રસ્તાનને રાવલપિંડીના સાંસ્કૃતિક વારસાના મહત્વના ભાગ રૂપે સુરક્ષિત કરવા કહ્યું હતું.
એક પારસી વેપારી પરિવાર દ્વારા 1890 ના દાયકામાં બાંધવામાં આવેલ આ એક માળની ઇમારત તેની એકદમ વસાહતી ધાર ધરાવે છે.
ભંડારાએ કહ્યું કે સરકારે આ કબ્રસ્તાનને હેરિટેજ તરીકે જાહેર કરવું જોઈએ અને તેને સુરક્ષિત કરવા માટે પગલાં લેવા જોઈએ કારણ કે જમીન માફિયા તેની બાકીની ખાલી જમીન પચાવી પાડવા માટે ઉત્સુક છે. પાકિસ્તાન અસ્તિત્વમાં આવ્યું ત્યારે પારસી સમુદાયના સભ્યો રાવલપિંડીના પ્રખ્યાત વેપારી હતા. હિન્દુ અને શીખ જેવા અન્ય સમુદાયો સાથે પારસી સમુદાયે આ શહેર માટે મોટી સેવાઓ આપી હતી. જો આપણે આપણી ધાર્મિક લઘુમતીઓની અવગણના કરતા રહીશું તો આપણો વારસો, સંસ્કૃતિ ગુમાવવાનો ભય છે. પાકિસ્તાનની ભૂતકાળ, વર્તમાન અને ભવિષ્યના પારસી હિતોની રક્ષા માટે પારસી કબ્રસ્તાનનું તાત્કાલિક રક્ષણ અને સંરક્ષણ લેવાની તીવ્ર જરૂર છે.

Leave a Reply

*