યઝદી એચ. દેસાઈને શ્રદ્ધાંજલિ

યઝદી દેસાઈ મૃત્યુ પામ્યા જેને સમુદાય, ધર્મ અને બપીપી. ખૂબ જ પ્રેમ કરતા હતા – સારું કરવાની તેમની ખેવના તેમના જીવનને મીણબત્તીના બંને છેડાની જેમ સળગાવતી હતી. તેમણે તેમના જીવનના છેલ્લા બે દાયકા સમુદાયને સમર્પિત કર્યા હતા અને તેમના જુસ્સાએ તેમને માનસિક, ભાવનાત્મક અને શારીરિક રીતે ઝનૂની બનાવી દીધા હતા. ટ્રસ્ટી તરીકે અને બાદમાં બોમ્બે પારસી પંચાયતના અધ્યક્ષ તરીકે, તેમણે આ સંસ્થામાંથી બિનકાર્યક્ષમતા અને ભ્રષ્ટાચારને જડમૂળથી દૂર કરવા સક્રિય પગલાં લીધાં. ફેડરેશન ઓફ પારસી ઝોરાસ્ટ્રિયન અંજુમન ઓફ ઈન્ડિયા (એફપીઝેડએઆઈ) ના અધ્યક્ષ તરીકે, તેઓ ખાસ કરીને ગુજરાતમાં વિવિધ અંજુમનો દ્વારા ખૂબ જ આદરણીય અને પ્રિય હતા.
યઝદી પારસી ઝોરાસ્ટ્રિયન સમુદાયને સાચા દિલથી પ્રેમ કરતા હતા. તે જરથુષ્ટ્રના ધર્મમાં વધુ ઊંડો વિશ્વાસ રાખતા હતા. તે આપણા પ્રમુખ યાજકોને આદરપૂર્વક માનતા હતા. જ્યારે યઝદી પારસીઓ સાથે તેમની સંડોવણી માટે વધુ જાણીતા છે, ત્યારે વ્યવસાયિક રીતે તેઓ રાઈટર કોર્પોરેશનમાં જોડાયા હતા. તેઓ ડ્રગ વ્યસનીઓના નિવારણ, સારવાર અને પુનર્વસન માટે સમર્પિત કૃપા ફાઉન્ડેશનના ટ્રસ્ટી પણ હતા.
એપ્રિલ 2020 માં, તેઓને મોટા પાયે સ્ટ્રોક આવ્યો અને જ્યારે તેઓ શરૂઆતમાં સારી રીતે સાજા થયા, ત્યારે તેમની સામાન્ય તબિયત સતત બગડતી રહી, 2જી નવેમ્બર, 2021 ના રોજ તેમનું અવસાન થયું. 3જી નવેમ્બર, 2021ના રોજ ડુંગરવાડી ખાતે તેમના અંતિમ સંસ્કાર વખતે મોટી સંખ્યામાં લોકોની હાજરી તેમની લોકપ્રિયતાની સાક્ષી આપે છે. બીપીપી અને રાઈટર કોર્પોરેશનના સ્ટાફ તેમજ અનેક શુભેચ્છકોએ તેમના મિત્ર અને આગેવાનને અશ્રુભીની વિદાય આપી હતી. અમારું હૃદય યઝદીની પત્ની – અનાહિતા તરફ જાય છે. તેણી તેમની બેટર હાફ હતી એમ કહેવું એ તેમના માટે ઓછું થશે. યઝદી જે કંઈ પણ હતા અને બન્યા, તે મોટાભાગે અનાહિતાને આભારી હતા, જે તેની સાચી મિત્ર અને આત્માની સાથી હતી – હંમેશા તેમની સાથે રહેતા સારા સમયે કે મુશ્કેલ સમયમાં સહાયક અને હમેશા પ્રોત્સાહન આપતા! તે નરમ હૃદયની મજબૂત મહિલા છે.

નોશીર એચ. દાદરાવાલા

Leave a Reply

*