યઝદી કરંજિયાને પ્રેસિડન્ટ કોવિંદ દ્વારા પ્રતિષ્ઠિત પદ્મશ્રીથી સન્માનિત કરાયા

8મી નવેમ્બર, 2021ના રોજ, આપણા પોતાના યઝદી નૌશિરવાન કરંજિયા, ગુજરાતી અને પારસી થિયેટરના અસાધારણ પ્રતિભાશાળી, અગ્રણી રંગમંચ અભિનેતા અને વ્યક્તિત્વને, પ્રેસિડન્ટ કોવિંદ દ્વારા, નવી દિલ્હીમાં રાષ્ટ્રપતિ ભવન ખાતે, કલાના ક્ષેત્રમાં તેમના અપ્રતિમ યોગદાન બદલ સૌથી પ્રતિષ્ઠિત પદ્મશ્રી, ભારતના સર્વોચ્ચ નાગરિક સન્માન, એક ભવ્ય સમારંભમાં એનાયત કરવામાં આવ્યો હતો. પારસી ટાઈમ્સને 25મી જાન્યુઆરી, 2020 ના રોજ પ્રજાસત્તાક દિવસની પૂર્વસંધ્યાએ, જ્યારે પુરસ્કારોની ઔપચારિક ઘોષણા કરવામાં આવી ત્યારે આપણા સમુદાયને આ ભવ્ય સમાચાર જણાવતા આનંદ થયો હતો.
ભારતના પ્રેસિડન્ટ દ્વારા યઝદી કરંજિયા પ્રસંશામાં શેર કરાયેલ ટ્વિટ – તેઓ જીવંત થિયેટરની દુનિયામાં એક અગ્રણી સ્થાન ધરાવે છે અને તેમના રમૂજ દ્વારા યોગદાન આપવાનું ચાલુ રાખે છે.
પારસી ટાઈમ્સ સાથે વાત કરતા, પદ્મશ્રી યઝદી કરંજિયાએ શેર કર્યું, આ આનંદ અને કૃતજ્ઞતાની અનુપમ લાગણી છે. એવું લાગે છે કે જ્યારે તમે કંઈક સારું કરો છો અને તમારી પીઠ થપથપાવીને તેને વ્યકત કરવામાં આવે છે – મને એવું લાગે છે કે આખા દેશે મારી પીઠ થપથપાવી છે! આ અવસરે મારી સામે આવતી કેટલીક પંક્તિઓ છે: હસના ઔર હસાના – યે કોશિશ હૈ મેરી, હર કોઈ ખુશ રહે – યે ચાહત હૈ મેરી; મુઝે કોઈ યાદ કરેં યા ના કરે, હર અપને કો યાદ કરને કી આદત હૈ મેરી.
સુરતમાં રહેતા, અને 3જી માર્ચ, 1937ના રોજ જન્મેલા, યઝદી કરંજિયા તેમની ગતિશીલતા, સ્ટેજ પરની ઊર્જા અને પ્રેક્ષકોના અવિભાજિત ધ્યાનને કમાન્ડ કરવાની ક્યારેય નિષ્ફળ ન થવાની ક્ષમતા માટે જાણીતા છે.
નવી દિલ્હીમાં પદ્મશ્રી પ્રાપ્ત કરવા માટે, યઝદીની સાથે તેની પ્રેમાળ પત્ની વીરા અને પુત્રી મહારુખ ચિચગર, સાથે હતા. મહારુખ શેર કરે છે, મારા માતા-પિતા સાથેની આખી સફર અવિસ્મરણીય હતી. તે અપાર ગર્વની વાત હતી. જ્યારે મારા પિતાએ ઓનર મેળવ્યું, તે જ ક્ષણે મારી અંદરનો અવાજ બોલ્યો, તમારે ધ્યાન આપવા માટે દેખાવ કે પૈસાની જરૂર નથી… આ તમારા કામ અને હૃદયની ભલાઈ છે જે આખરે ચમકી. આભાર પપ્પા, જીવનના આ અદ્ભુત અને અર્થપૂર્ણ સૂત્ર માટે.
રાજધાનીથી સુરત પરત ફર્યા ત્યારથી, એવોર્ડ પ્રાપ્ત કર્યા પછી, યઝદી કરંજિયાના નિવાસસ્થાને મહાનુભાવો અને શુભેચ્છકોની ભીડ હતી, લોકો તેમને અભિનંદન આપવા માટે આવતા રહે છે. જેમાં મેયર અને કમિશનર, સગાંસંબંધીઓ, મિત્રો અને અસંખ્ય ચાહકોનો સમાવેશ થાય છે જેઓ એવા માણસને આપવામાં આવેલા સન્માનથી આનંદિત છે જેમની પ્રતિભા દરેક ચહેરા પર સ્મિત લાવે છે અને જેની નમ્રતા અને શાણપણના શબ્દો દરેક હૃદય પર સ્મિત લાવે છે.
તેમની દયા, કૃપા, નમ્રતા અને સૌમ્ય વર્તન માટે જાણીતા, યઝદી કરંજિયાએ તેમના જીવનનો મોટો ભાગ બે મુખ્ય દિશાઓમાં સમર્પિત કર્યો છે – નાટ્ય અને શિક્ષણ. તેમણે તેમના ભાઈ અને થિયેટર વ્યક્તિત્વ સાથે 1958માં યઝદી કરંજિયા ગ્રુપની સ્થાપના કરી હતી, જેમને તેઓ તેમના હૃદયની સૌથી નજીક હતા – મેહરનોશ કરંજિયા. આ થિયેટર ગ્રૂપ ગુજરાતી/પારસી થિયેટર વર્તુળોમાં સૌથી વધુ આદરણીય અને માંગવામાં આવતા જૂથોમાંનું એક છે. તેમણે સુરતમાં ધ કેમ્બે ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઑફ કોમર્સની પણ સ્થાપના કરી, જેનો ઉદ્દેશ્ય પુખ્ત વયના લોકોને શિક્ષણ દ્વારા સ્વ-નિર્ભર સશક્તિકરણ કરવાનો છે, જ્યાં તેઓ હજુ પણ એકાઉન્ટન્સી શીખવે છે.
મારી પત્ની, મારા બાળકો, મારો પરિવાર – તેઓ મારો ઓક્સિજન છે. તેઓએ મને અપાર પ્રેમ કર્યો છે – હું ધન્ય અને આભારી અનુભવું છું. હું મારા પ્રિય પરિવારનો તેમના સતત સમર્થન માટે આભાર માનું છું – મારી પત્ની વીરા, મારા સ્વર્ગસ્થ ભાઈ મેહેરનોશ જે હંમેશા મારા હૃદયમાં છે, મારી વહાલી પુત્રીઓ અને મારા પુત્ર અને મારી ભાભી – આ બધાનો આ સિદ્ધિ બદલ આભાર માનવો જોઈએ, યઝદી કહે છે.
અને વિદાયની નોંધ પર તે સમુદાય સાથે શું સંદેશ શેર કરવા માંગશે? એક આઇકોનિક હિન્દી ગીત છે જે હું માનું છું અને મેં મારું જીવન કેવી રીતે જીવ્યું છે તેનો સરવાળો કરે છે – કિસી કી મુસ્કરાહતો પે હો નિસાર, કિસી કા દર્દ મિલ સકે તો લે ઉધાર, કિસી કે વાસ્તે હો તેરે દિલ મેં પ્યાર, જીના ઇસી કા નામ હૈ.
અહીં ફરી એકવાર પારસી ધ્વજને આટલો ઊંચો લહેરાતો રાખવા માટે યઝદી કરંજિયાને હાર્દિક અભિનંદન પાઠવીએ છીએ!

યઝદી નૌશિરવાન કરંજિયાના જીવનના અંશો
બાળ કલાકાર તરીકે સ્ટેજ પર અભિનય કરીને યઝદી કરંજિયાએ કોલેજના વર્ષો દરમિયાન તેમની અભિનય કુશળતાને પોષી, અને 1958માં ગુજરાત યુનિવર્સિટીનું પ્રતિનિધિત્વ કરતા નવી દિલ્હીમાં રાષ્ટ્રીય પુરસ્કાર જીત્યો. આખરે અભિનય તેમનો શોખ બની ગયો, જેણે 1959માં સ્થપાયેલ યઝદી કરંજિયા જૂથને જન્મ આપ્યો. 85 -વર્ષીય યઝદી નિર્માતા, દિગ્દર્શક અને અભિનેતા તરીકે બહુવિધ ટોપીઓ પહેરેલો કેન્દ્રીય આધારસ્તંભ છે.

ગુજરાત સરકારે તેમના જીવન સ્કેચ પર 50 મિનિટની ડોક્યુમેન્ટ્રી બનાવી અને માનનીય પીએમ શ્રી નરેન્દ્ર મોદી (ગુજરાતના તત્કાલિન મુખ્યમંત્રી) ના હસ્તે ગુજરાત ગૌરવ પુરસ્કાર અને સન્માન પાત્ર સહિત અનેક વખત તેમને સન્માનિત કર્યા છે, રાષ્ટ્રીય સ્તરે માન્યતા આપવામાં આવી હતી. ઓલ ઈન્ડિયા આર્ટિસ્ટ એસોસિએશન દ્વારા ઈન્ડિયન થિયેટર એવોર્ડ અને આદરણીય શ્રી મોરારી બાપુ દ્વારા લાઈફ ટાઈમ અચીવમેન્ટ નટરાજ એવોર્ડ, સ્વર સાધના રત્ન એવોર્ડ, સુરત મ્યુનિસિપલ કોર્પોરેશન દ્વારા વિશિષ્ટ સેવા સન્માન, વર્લ્ડ ઝોરોસ્ટ્રિયન ઓર્ગેનાઈઝેશન અને ઓલ ઈન્ડિયા રેડિયો દ્વારા કલા અને નાટક માટે પ્રશંસા એવોર્ડ. સુરત એકેડેમિક એસોસિએશને તેમને શિક્ષણ જગતના ભીષ્મ પિતામહથી નવાજ્યા હતા.
જુસ્સો, સમર્પણ, કળા પ્રત્યેનો પ્રેમ અને ઉત્સાહપૂર્ણ આનંદી હાસ્ય દ્વારા લોકોને હસાવવાના ઉત્સાહ ઉપરાંત, યઝદી કરંજિયાને બાકીના કલાકારોથી જે વસ્તુ અલગ કરી હતી તે નિ:સ્વાર્થ પરોપકારી પ્રેરણા હતી અને માત્ર દાનના હેતુથી પ્રદર્શન કરતી હતી. યઝદી કરંજિયા ભારતના શહેરો, નગરો અને ગામડાઓમાં અને લંડન, યુએસએ, કેનેડા, સિંગાપોર અને પાકિસ્તાનમાં પણ આમંત્રિત કલાકારો બન્યા, જેના પરિણામે સામાજિક, ધાર્મિક, શૈક્ષણિક અને તબીબી હેતુઓ માટે કરોડો રૂપિયાનું સખાવતી યોગદાન મળ્યું.
અભિનય ઉપરાંત તેઓ એકાઉન્ટન્સીમાં માસ્ટર છે, તેમણે ભારતનું પ્રતિનિધિત્વ કર્યું હતું અને 1990માં લંડનમાં વર્લ્ડ એકાઉન્ટન્સી કોન્ફરન્સમાં એકાઉન્ટન્સી પર પેપર રજૂ કર્યું હતું. તેઓ પ્રખ્યાત કેમ્બે ઇન્સ્ટિટ્યૂટ ઓફ કોમર્સમાં એકાઉન્ટ્સ અને શોર્ટહેન્ડ શીખવતા શ્રેષ્ઠ શિક્ષક છે. તેમણે 1995 થી 1997 દરમિયાન ફિલ્મ સેન્સર બોર્ડ ગુજરાત રાજ્યમાં પણ સેવા આપી હતી અને ગુજરાતના ડ્રામા સ્ક્રુટિની બોર્ડના સભ્ય, કાયમી લોક અદાલતમાં સમાધાનકર્તા, સુરત પારસી પંચાયત અને લાયન્સ કેન્સર ડિટેક્શન સેન્ટર ટ્રસ્ટના ટ્રસ્ટી છે. તે પારસી ગુજરાતી લાઇવ થિયેટરના વારસાની ભેટ છે, અને 85 વર્ષની વિશિષ્ટ સેવા તેઓ હજુ પણ ચાલુ રાખે છે. પેઢીઓને પ્રેરણા આપે છે.

Leave a Reply

*