પારસી – ગઈકાલ અને આજ!

પારસી ઇતિહાસ સ્પષ્ટપણે પૂર્વ-ઐતિહાસિક અને ઐતિહાસિકમાં વિભાજિત કરી શકાય છે. આપણે પૂર્વ-ઐતિહાસિક સમય વિશે દંતકથાઓ, અને અમુક ધાર્મિક ગ્રંથોમાંના સંદર્ભો વિશે જાણીએ છીએ. ઐતિહાસિક સમયગાળો ઈરાનના શિલાલેખમાં તેમજ ગ્રીક
અને પછી આરબ ઈતિહાસકારો દ્વારા નોંધાયેલ છે.
હેરોડોટસ (484-425 બીસી), પ્રાચીન ગ્રીક ઈતિહાસકાર, ધ હિસ્ટ્રીઝમાં ગ્રીકો-પર્શિયન યુદ્ધોનું વિગતવાર વર્ણન લખે છે, જ્યાં તેમણે ઐતિહાસિક ઘટનાઓની વ્યવસ્થિત તપાસની પહેલ કરી હતી. હેરોડોટસ પર્સિયન રિવાજોનું વર્ણન કરે છે જે લગભગ અઢી હજાર વર્ષ પહેલાં (લગભગ 430 બીસીઇ) સુસા અને અન્ય પર્શિયન ગઢમા નિષ્ણાત માનવામાં આવતી હતી. તે પર્શિયનોના વર્તન અને મૂલ્યોને ગ્રીક લોકો સાથે વિરોધાભાસ આપે છે, અને પર્સિયનોને તે વધુ અનુકૂળ આવે તેવું લાગે છે. પરંતુ તે એમ પણ ઉમેરે છે, એવું કોઈ રાષ્ટ્ર નથી કે જે પર્સિયન તરીકે વિદેશી રિવાજોને સરળતાથી અપનાવે. આ વાત આજે પણ એટલી જ સાચી છે.
પૂજા: હેરોડોટસ લખે છે કે હું જે પર્સિયન રિવાજોનું અવલોકન કરૂં છું તે નીચે મુજબ છે: તેમની પાસે દેવતાઓની કોઈ છબી નથી, મંદિરો કે વેદીઓ નથી, તેનો ઉપયોગ મૂર્ખાઈની નિશાની માનવામાં આવે છે. તેઓ સૂર્ય અને ચંદ્રને, પૃથ્વીને, અગ્નિને, પાણીને અને પવનને અર્પણ કરે છે. આ એકમાત્ર એવા દેવતાઓ છે જેમની પૂજા પ્રાચીન કાળથી તેઓ કરે છે. બીજા શબ્દોમાં કહીએ તો, પર્સિયનો કુદરતની આદર કરતા હતા અને કુદરત દ્વારા કુદરતના સર્જક તરફ જોતા હતા. અજાયબીની વાત છે કે આપણે તે સમયગાળામાં દેવતાઓની કોઈ છબીઓ જોતા નથી અથવા તે બાબત માટે જરથુષ્ટ્રની છબી પણ નહોતી. આજે, તેનાથી વિપરિત, જરથુષ્ટ્રની છબીઓ (જોકે ખરેખર કોઈ જાણતું નથી કે જરથુસ્ત્ર કેવા દેખાતા હતા) અને અન્ય પવિત્ર વ્યક્તિઓ ઝોરાસ્ટ્રિયન ઘરો અને આતશ મંદિરોને શણગારે છે.
જન્મદિવસની ઉજવણી: હેરોડોટસ લખે છે કે વર્ષના તમામ દિવસોમાં, તેઓ જે સૌથી વધુ ઉજવે છે તે તેમનો જન્મદિવસ છે. તે દિવસે ટેબલને તમામ પ્રકારના માંસ સાથે એમ્પ્લ સપ્લાય સાથે સજ્જ કરવાનો રિવાજ છે. તેઓ થોડો નક્કર ખોરાક ખાય છે સાથે મીઠાઈની વિપુલતા, ટેબલ પર થોડી વાનગીઓ હોય છે. તેઓ વાઇનના ખૂબ શોખીન છે, અને તે મોટી માત્રામાં પીવે છે.
હવે આપણે જાણી શકયા છીએ કે માંસ, મીઠાઈઓ અને વાઇનનો આપણો કયાંથી આવ્યો છે!
નિર્ણય લેવો: હેરોડોટસ અનુસાર, પર્સિયનોની નિર્ણય લેવાની એક અનોખી રીત હતી. તે લખે છે કે તેઓ જ્યારે દારૂના નશામાં હોય ત્યારે વજનની બાબતો પર ઇરાદાપૂર્વક વિચારવાની તેમની સામાન્ય પ્રથા છે; અને પછી કાલે, જ્યારે તેઓ શાંત હશે, ત્યારે તેઓ જે નિર્ણય પર પહેલા રાત્રે આવ્યા હતા તે ઘરના માસ્ટર દ્વારા તેમની સમક્ષ મૂકવામાં આવે છે અને જો તે પછી તેને મંજૂર કરવામાં આવે, તો તેઓ તેના પર કાર્ય કરે છે; જો નહિં, તો તેઓ તેને બાજુ પર રાખે છે. કેટલીકવાર, જો કે, તેઓ તેમના પ્રથમ વિચાર-વિમર્શમાં શાંત હોય છે, પરંતુ આ કિસ્સામાં, તેઓ હંમેશા વાઇનના પ્રભાવ હેઠળ આ બાબત પર પુનર્વિચાર કરે છે.
કદાચ બોમ્બે પારસી પંચાયતના ટ્રસ્ટીઓએ આ પ્રયાસ કરવો જોઈએ!
અનુકૂલન કરવા માટે ઝડપી: હેરોડોટસ લખે છે: કોઈ રાષ્ટ્ર નથી જે પર્સિયન તરીકે વિદેશી રીત-રિવાજોને સરળતાથી અપનાવે છે. આમ, તેઓએ મેડીસનનો પોશાક લીધો છે, તેને તેમના પોતાના કરતા શ્રેષ્ઠ માનીને અને યુદ્ધમાં તેઓ ઇજિપ્તની બ્રેસ્ટપ્લેટ પહેરે છે. તેઓ કોઈપણ લક્ઝરી વિશે સાંભળે છે, તેઓ તરત જ તેને પોતાનું બનાવી લે છે અને તેથી, અન્ય નવીનતાઓમાં, તેઓએ ગ્રીક લોકો પાસેથી અકુદરતી વાસના શીખી છે. તેમાંથી દરેકની ઘણી પત્નીઓ છે, અને હજુ પણ મોટી સંખ્યામાં ઉપપત્નીઓ છે. શસ્ત્રોમાં પરાક્રમની બાજુમાં, તે ઘણા પુત્રોના પિતા હોવાને મેનલી શ્રેષ્ઠતાનો સૌથી મોટા પુરાવા તરીકે ગણવામાં આવે છે. દર વર્ષે રાજા એવા માણસને સમૃદ્ધ ભેટો મોકલે છે જેણે સૌથી વધુ સંખ્યા બનાવી હોય છે કારણ કે તેઓ આ સંખ્યાને તાકાત તરીકે ધરાવે છે.
જ્યારે પારસીઓ ભારતમાં આવ્યા, ત્યારે તેઓ તેમના પર્સિયન પૂર્વજોના પગલે ચાલ્યા. આપણે ભારતીય પહેરવેશ, ગુજરાતી ભાષા વગેરે અપનાવ્યા. મોટા પરિવારોને ઉછેરવાની બાબતમાં પણ અમે સારું કર્યું જ્યાં સુધી શહેરીકરણને કારણે મોટા સંયુક્ત પરિવારો તૂટી ગયા.
પ્રારંભિક શિક્ષણ: હેરોડોટસ લખે છે કે તેમના પુત્રોને તેમના પાંચમાથી તેમના વીસમા વર્ષ સુધી, ત્રણ બાબતોમાં કાળજીપૂર્વક સૂચના આપવામાં આવે છે – સવારી કરવી, ધનુષ્ય દોરવું અને સત્ય બોલવું. તેમના પાંચમા વર્ષ સુધી તેમને તેમના પિતાની નજરમાં આવવાની મંજૂરી નથી, પરંતુ તેઓ મહિલાઓ સાથે તેમનું જીવન પસાર કરે છે. આ એટલા માટે કરવામાં આવે છે કે, જો બાળક નાની ઉંમરે મૃત્યુ પામે છે, તો પિતાને આ નુકસાનથી પીડિત ન થાય. તે ઉમેરે છે, તેઓ જે કંઈપણ કરવા માટે ગેરકાનૂની છે તેની વાત કરવી ગેરકાયદેસર માને છે. વિશ્વની સૌથી શરમજનક વસ્તુ, તેઓ વિચારે છે, જૂઠું બોલવું છે; પછીનું સૌથી ખરાબ, દેવું લેવું, કારણ કે, અન્ય કારણોસર, દેવાદાર જૂઠું બોલવા માટે બંધાયેલો છે. સત્ય બોલવું અને પ્રામાણિક જીવન જીવવું એ મૂળભૂત પારસી મૂલ્ય છે.
અશુદ્ધ કરવા માટે નહીં: હેરોડોટસ લખે છે કે તેઓ તેમના શરીરના સ્ત્રાવથી નદીને ક્યારેય અશુદ્ધ કરતા નથી, અને તેમના હાથ પણ ધોતા નથી; કે તેઓ અન્ય લોકોને તેમ કરવા દેશે નહીં, કારણ કે તેઓ નદીઓ માટે ખૂબ જ આદર ધરાવે છે. ત્યાં એક અન્ય રિવાજ છે જે અનામત સાથે બોલાય છે, અને જાહેરમાં નહીં, તેમના મૃતકો વિશે. એવું કહેવાય છે કે પુરૂષ પર્સિયનના શરીરને ત્યાં સુધી દફનાવવામાં આવતું નથી, જ્યાં સુધી તેને કૂતરા અથવા શિકારી પક્ષી દ્વારા ફાડી ન ખવાય.
આમ, પારસી લોકો લગભગ પચીસ સદીઓથી આકાશ દફન (શબને કુદરતના તત્ત્વો સાથે ખુલ્લા મુકીને) કરતા હોવાનું જણાય છે. પાણીનું પૂજન કરવું એ પણ જીવંત પરંપરા છે.
અન્ય રિવાજો: હેરોડોટસ દાવો કરે છે: માગી એક ખૂબ જ વિલક્ષણ જાતિ છે, જે ઇજિપ્તના પાદરીઓથી સંપૂર્ણપણે અલગ છે, અને ખરેખર અન્ય તમામ પુરુષોથી અલગ છે. ઇજિપ્તશીયન પાદરીઓ તે બલિદાનમાં આપેલા પ્રાણીઓ સિવાય કોઈપણ જીવંત પ્રાણીઓને મારી ન નાખવાનો ધર્મનો મુદ્દો બનાવે છે. માગી, તેનાથી વિપરિત, કુતરા અને માણસોને બાદ કરતાં તમામ પ્રકારના પ્રાણીઓને પોતાના હાથે મારી નાખે છે. તેઓ રોજગારમાં આનંદ અનુભવતા હોય તેવું લાગે છે, અને અન્ય પ્રાણીઓ, કીડીઓ અને સાપ અને જેમ કે ઉડતી અથવા વિસર્પી વસ્તુઓની જેમ સરળતાથી મારી નાખે છે. જો કે, આ હંમેશાથી તેમનો રિવાજ રહ્યો છે, તેથી તેમને તે ચાલુ રાખવા દો. બજારમાં ખરીદી અને વેચાણ એ પર્સિયનો માટે અજાણ્યો રિવાજ છે, જેઓ ક્યારેય ખુલ્લા બજારોમાં ખરીદી કરતા નથી, અને ખરેખર તેમના આખા દેશમાં, એક પણ બજાર-સ્થળ નથી.
ઇતિહાસનો પાઠ: એવું લાગે છે કે આપણે હજી પણ ઘણા રિવાજો અને પરંપરાઓનું પાલન કરીએ છીએ. કેટલાક અન્ય આપણે અનુકૂલિત કર્યા છે અને કેટલાક આપણે સંપૂર્ણપણે દૂર કર્યા છે. સમગ્ર માનવ ઇતિહાસમાં, સમુદાયો કે જેઓ તેમની સમૃદ્ધ પરંપરાઓ અને સંસ્કૃતિને વફાદાર રહ્યા છે, તેમજ તેમના પ્રસિદ્ધ પૂર્વજોના મૂલ્યો અને નીતિશાસ્ત્રને પણ આત્મસાત કર્યા છે, તેઓ મજબૂત અને ગતિશીલ રહ્યા છે.
કોર્પોરેટ જગતમાં પણ, સૌથી અસરકારક સંસ્થાઓ એવી છે જે પરંપરા, સંસ્કૃતિ, મૂલ્યો અને નીતિશાસ્ત્રનો આદર કરે છે અને ઉજવણી કરે છે. તે કોઈ સંયોગ નથી કે આમાંની કેટલીક અત્યંત પ્રશંસનીય કોર્પોરેશનો પણ સૌથી વધુ નફાકારક છે.
જેમ સંસ્થાઓ સાથે, તેમ સમુદાયો સાથે. જે સમુદાય પરંપરા, સંસ્કૃતિ, મૂલ્યો અને નૈતિકતાનો આદર કરે છે અને ઉજવણી કરે છે, તે મજબૂત અને ગતિશીલ રહે છે.
– નોશીર એચ. દાદરાવાલા

Leave a Reply

*