રતન ટાટાને આસામનો સર્વોચ્ચ નાગરિક પુરસ્કાર કેન્સર કેર માટેના યોગદાન માટે એનાયત કરવામાં આવશે

આસામના મુખ્યમંત્રી હિમંતા બિસ્વા સરમાએ બીજી ડિસેમ્બરના રોજ ઉજવવામાં આવેલ આસામ દિવસના અવસરે જાહેરાત કરી કે રાજ્ય સરકારે ભારતના સૌથી પ્રિય અને આદરણીય ઉદ્યોગપતિ રતન ટાટાને પઆસોમ બૈભવથ એવોર્ડ – રાજ્યમાં કેન્સરની સંભાળમાં તેમના અસાધારણ યોગદાન બદલ રાજ્યનો સર્વોચ્ચ નાગરિક એવોર્ડ આપવાનો નિર્ણય કર્યો છે.
2018 માં આસામ સરકાર અને ટાટા ટ્રસ્ટોએ રાજ્યમાં 19 સુવિધા સાથેના વ્યાપક કેન્સર કેર નેટવર્ક માટે પાયો નાખ્યો હતો. આ ઓપરેશન 2019 સુધીમાં કાર્યરત થવાનો અંદાજ હતો અને રાજ્યના કોઈપણ નાગરિકને કેન્સરની યોગ્ય સારવાર મેળવવા માટે વધુ મુસાફરી કરવાની જરૂર ન પડે તે હેતુથી શરૂ કરવામાં આવી હતી. 19 સુવિધાઓમાંથી 12 સુવિધા સરકારી મેડિકલ કોલેજના પરિસરમાં સ્થાપિત કરવામાં આવી હતી જેમાં સસ્તી સારવાર આપવાનું નક્કી કરવામાં આવ્યું હતું.
જ્યારે પાયો નાખવામાં આવ્યો હતો ત્યારે અન્ય ચાલુ યોજનાઓમાં રાજ્ય કેન્સર સંસ્થા, અટલ અમૃત અભિયાન અને જિલ્લા હોસ્પિટલોમાં મફત નિદાનનો સમાવેશ થાય છે. કેન્સર સંભાળ સુવિધાઓ માટે ટાટાના દબાણે સરકારને એક મજબૂત પ્લેટફોર્મ પ્રદાન કરીને આ યોજનાઓનો ઉપયોગ કરવામાં મદદ કરી.
ટાટા ટ્રસ્ટ અને સરમાની આગેવાની હેઠળની આસામ સરકાર વચ્ચેનો આ સંયુક્ત પ્રયાસ હતો. આ ત્રિ-સ્તરીય પ્રોજેક્ટ જેમાં એલ1: રાજ્ય સ્તરની હોસ્પિટલો, એલ2: રાજ્ય-સ્તરની મેડિકલ કોલેજો અને એલ3: જિલ્લા સ્તરની હોસ્પિટલો હતી જેનો કુલ ખર્ચ રૂ. 2,200 કરોડ ટાટા ટ્રસ્ટ અને સરમા દ્વારા સ્થાપિત આસામ સરકાર વચ્ચે સરખી રીતે વહેંચાયેલો હતું.
રતન ટાટાએ આંધ્ર પ્રદેશ, તેલંગાણા અને ઓડિશા રાજ્યો માટે સમાન યોજનાનો પ્રસ્તાવ મૂક્યો છે.

Leave a Reply

*