વિરલ દેસાઈ દ્વારા ઉદવાડા સ્ટેશનને ક્લાઈમેટ એક્શન, ઈકો-રિસ્ટોરેશન થીમ પર વિકસાવવામાં આવશે

સુરત સ્થિત ઉદ્યોગસાહસિક, વિરલ દેસાઈ જેઓ ગ્રીનમેન તરીકે જાણીતા છે. તેમણે ક્લાઈમેટ એક્શન અને ઈકોસિસ્ટમ રિસ્ટોરેશનની થીમ પર ઉદવાડા રેલ્વે સ્ટેશનનું પરિવર્તન અને પુન:વિકાસ કરવાનું મિશન હાથ ધર્યું છે. તેમણે તેમની એનજીઓ, પહાર્ટ્સ એટ વર્ક ફાઉન્ડેશનથ દ્વારા અઢી હજારથી વધુ વૃક્ષો વાવીને, પાંચસો મીટરથી વધુની લાંબી પેરાપેટ દિવાલોના નિર્માણની સાથે વૃક્ષારોપણ માટે પ્રથમ તબક્કાનું કામ પૂર્ણ કર્યું છે. તેમના પર્યાવરણીય સાહસનું ઉદ્ઘાટન પશ્ચિમ રેલવેના જીએમ – આલોક કંસલ અને ઉદવાડાના વડા દસ્તુરજી, ખુર્શેદ દસ્તૂર દ્વારા કરવામાં આવ્યું હતું.
ભારતની પ્રગતિ અને ઉત્થાન તરફના યોગદાન માટે પારસીઓનો આભાર માનતી પકૃતજ્ઞતાની ઝૂંપડીથ પણ સ્થાપિત કરવામાં આવી છે. પપારસી સમુદાયના ગૌરવપૂર્ણ સ્તંભોથ શીર્ષક હેઠળ આ વિભાગમાં પારસી અગ્રણીઓ અને ટ્રેલબ્લેઝસર્ર્ના જીવનચરિત્ર જેમાં ડો. હોમી ભાભા, જમશેદજી ટાટા અને દાદાભાઈ નૌરોજી જેવા મહાન વ્યક્તિઓનો સમાવેશ થાય છે.
ઉદવાડા રેલ્વે સ્ટેશન માસ્ટરની ઓફિસને પણ પઓલરાઈટ ગ્રીન ઝોનથ પર ડિઝાઇન કરવામાં આવી છે, જેમાં એક્સટીરિયર્સ ક્લાઈમેટ એક્શન અને ઈકોસિસ્ટમ રિસ્ટોરેશન પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરે છે. દેશના પ્રથમ ગ્રીન ઓલરાઈટ ઝોનમાંથી ઉદવાડા દેશનું પહેલું રેલ્વે સ્ટેશન બન્યું છે જેણે આબોહવાની ક્રિયા અને ઈકો-રિસ્ટોરેશનને લીલી ઝંડી આપી છે.
આ પ્રસંગે મીડિયા સાથે વાત કરતાં વિરલ દેસાઈએ જણાવ્યું હતું કે, ઉદવાડા સ્ટેશન ભવિષ્યમાં એક મોડેલ સ્ટેશન બનશે અને ક્લાઈમેટ એક્શન અને ઈકોસિસ્ટમ રિસ્ટોરેશનની થીમ પર આધારિત પ્રથમ સ્ટેશન તરીકે આંતરરાષ્ટ્રીય સ્તરે ઓળખાશે. તે દસ હજારથી વધુ વૃક્ષો અને વૃક્ષોનું વાવેતર કરશે અને છોડ લગાવશે. ફિલ્ડ માર્શલ સેમ માણેકશાના માનમાં છ હજારથી વધુ વૃક્ષો ધરાવતા મિયાવાકી જંગલ અને મ્યુઝિયમનું આયોજન કરનાર ભારતીય રેલ્વેનું પ્રથમ સ્ટેશન બનશે. ભારતીય સેના, પર્યાવરણ અને પર્યાવરણને જોડીને સ્ટેશન પર ઇકોસિસ્ટમ રિસ્ટોરેશન કાર્ય હાથ ધરવામાં આવશે. પારસીઓ, જે વડાપ્રધાન મોદીની આબોહવા ક્રિયા માટેની યોજનાઓને પૂર્ણ કરશે. યુનાઈટેડ નેશન્સ એન્વાયર્નમેન્ટ ફોરમને પણ આ પ્રોજેક્ટ્સ વિશે માહિતી આપવામાં આવશે, જ્યાં ઉદવાડા સ્ટેશનનું મોડલ રજૂ કરવામાં આવશે.
ઉદવાડા સ્ટેશનના પ્રથમ તબક્કાની કામગીરી તેમજ ભવિષ્ય માટેના તેમના ગ્રીન વિઝનથી પ્રભાવિત વિરલ દેસાઈને પશ્ચિમ રેલ્વેના જીએમ દ્વારા ભારતીય રેલ્વેના ઉચ્ચ અધિકારીઓની હાજરીમાં પ્રશંસા પ્રમાણપત્ર અને મેડલ આપીને સન્માનિત કરવામાં આવ્યા હતા.

Leave a Reply

*