2022માં વિશ્ર્વાસ અને આશાની ઉજવણી!

બે વર્ષ પહેલાં કોઈએ કલ્પના પણ કરી ન હતી કે આપણે રોગચાળાથી બચવા માટે યુદ્ધ લડીશું! દુર્ભાગ્યપણે ત્યારે જીવન અને આજીવિકાનું અપાર નુકસાન થયું હતું, પરંતુ અંધકારના આ કપરા સમયમાં પણ વિશ્ર્વાસ અને આશાનું કિરણ ખીલ્યું. લોકોને જીવનના આ વિશ્ર્વાસમાં પ્રોત્સાહહિત કરનાર વ્યક્તિ મળ્યો છે. આશામાં તેઓને તમામ પડકારોનો સામનો કરવાની હિંમત મળી છે. વિશ્ર્વાસ ભૂતકાળની વાસ્તવિકતા પર આધારિત છે, જ્યારે આશા ભવિષ્યની વાસ્તવિકતા તરફ જોઈ રહી છે. વિશ્ર્વાસ વિના, કોઈ આશા હોઈ શકે નહીં અને આશા વિના કોઈ વિશ્ર્વાસ હોઈ શકે નહીં.
હજારો વર્ષો પહેલા જ્યારે પૃથ્વી અશાંતિમાં હતી ત્યારે આહુરા મઝદાએ આ પૃથ્વીના આત્માને આશાના દૂત – જરથુષ્ટ્ર – ચમકતા સોનેરી તારાનું વચન આપ્યું હતું. આ સંદેશવાહક સુખ વિશે વાત કરે છે. તેમનો સંદેશ ન તો ભગવાનને ખુશ કરવા વિશે હતો કે ન તો ભગવાનનો ડર રાખવા વિશે. તેમનો સંદેશ જીવનમાં યોગ્ય પસંદગીઓ કરવાનો અને ભગવાન સાથે મિત્રતા પ્રાપ્ત કરવા વિશે હતો. તેમનો સંદેશ આપવાનો હતો ન કે બલિદાન વિશે હતો. આ સંદેશવાહક સર્જનહારને ગુસ્સે, વેર વાળનાર અથવા ભગવાનને સજા આપનાર તરીકે જોતો ન હતો. તેણે સર્જકને બધી સારી રચનાઓ પ્રત્યે પ્રેમાળ અને મૈત્રીપૂર્ણ જોયો. પરંતુ જો સર્જનહાર બધા સારા અને પ્રેમાળ છે, તો આ દુનિયામાં દુ:ખ શા માટે છે? દુ:ખ અને ગરીબી શા માટે છે? સંઘર્ષ અને ક્રૂરતા શા માટે છે? આ સમજવા માટે વ્યક્તિએ આહુરા મઝદા વિશે જરથુષ્ટ્રની દ્રષ્ટિને સમજવાની જરૂર છે.
જરથુષ્ટ્ર સર્વોચ્ચ દિવ્યતાને ગુરુ કે ભગવાન કે પિતા તરીકે કે ડરવા જેવું કોઈને જોતા નથી. તે આહુરા મઝદાને મુશ્કેલીના સમયે વાત કરવા અને તેને પ્રેમ કરવા માટે અને સત્ય સાથે જોડાયેલી સારી વિચારસરણી પર આધારિત મિત્રતા સાથે આ અપૂર્ણ વિશ્ર્વને પૂર્ણ કરવા માટે તેમનો ટેકો મેળવવા માટે એક પ્રિય મિત્ર તરીકે જુએ છે. આ કષ્ટદાયક સમય છે, પરંતુ આશા અને વિશ્ર્વાસનો સંદેશો જોરથી અને સ્પષ્ટ છે. ખરેખર, હવે આહુરા મઝદા સાથે મિત્રતા કરવાનો, તેની મિત્રતા મેળવવાનો સમય છે. શાણપણનું સંપાદન સુખ સાથે એક હાથથી બીજા હાથમાં જાય છે. જે જ્ઞાની છે તે સુખી પણ છે. દિવ્યતા શાણપણ પ્રાપ્ત કરનારના હૃદયમાં પ્રવેશ કરે છે અને તે વ્યક્તિગત અનુભવને પતાજું અને શ્રેષ્ઠ સુખથ બનાવે છે. અંગરા મૈન્યુ એ મનની એક વિનાશક સ્થિતિ છે જે ઘણી વાર ગુસ્સામાં સારી વસ્તુઓના વિનાશનું કારણ બને છે. અંગરા મૈનુ અથવા અહરીમાન, બંને સારા અને ઉદાર છે તેમની સાથે શાશ્વત સંઘર્ષમાં રહે છે. અંગરા મૈનીયુ એ પડછાયા સમાન છે. પડછાયો એ ફક્ત પ્રતિબિંબિત પ્રકાશની ગેરહાજરી છે. આથી જો સત્ય પ્રકાશ છે અને મન એ અવ્યવસ્થિત અવરોધક પદાર્થ છે,તો જીવનની પૃષ્ઠભૂમિમાં જે દેખાય છે તે જેને આપણે અનિષ્ટ તરીકે સમજીએ છીએ તેનો પડછાયો છે. પરંતુ, તે પ્રકાશ (સત્યના) સાથે સુસંગત મન દ્વારા સત્યનો પ્રકાશ ચમકવા દો અને જીવનની પૃષ્ઠભૂમિમાં કોઈ અવરોધ અને પડછાયો જોઈ શકાશે નહીં.
જ્યારે આપણે બીજા નવા વર્ષના ઉંબરે ઊભા છીએ, ત્યારે ચાલો પ્રતિજ્ઞા કરીએ કે આપણે આશા કરતાં વધુ આપણી સારી માનસિકતા સાથે જોડાયેલા રહીશું અને કાળી માનસિકતાને નકારીશું. ચાલો ફરી ખાતરી કરીએ કે દુષ્ટતાનું કોઈ વાસ્તવિક અસ્તિત્વ નથી. અનિષ્ટ એ સારાની ગેરહાજરી છે, જેમ અંધકાર એ પ્રકાશની ગેરહાજરી છે. જ્યારે આપણે પ્રકાશ પસંદ કરીએ છીએ ત્યારે આપણે આપમેળે અંધકારને નકારીએ છીએ અને જ્યારે આપણે ભલાઈ પસંદ કરીએ છીએ ત્યારે આપણે આપમેળે અનિષ્ટને નકારી કાઢીએ છીએ.

Leave a Reply

*