જ્ઞાન, શાણપણ અને શુદ્ધતા માટે આવાંને આહવાન કરવું

આવાં શબ્દ આપ અથવા આપો શબ્દ પરથી આવ્યો છે – દૈવી કોસ્મિક ફોર્સ જે સમગ્ર બ્રહ્માંડને શુદ્ધ કરે છે અને ટકાવી રાખે છે. અવેસ્તામાં, આ દિવ્યતાને અર્દવિસુરા અનાહિતા – શુદ્ધ અને નિષ્કલંક કહેવામાં આવે છે.
આવાંને અંજલિ: આવાં નિયાશ અને આવાં યશ્તની નિયમિત પ્રાર્થના કરવાથી ભક્તને માત્ર શાણપણ જ નહીં, પરંતુ હકારાત્મક અભિગમ સાથે જીવનના પડકારોનો સામનો કરવાની શક્તિ પણ મળે છે. પ્રાચીન ઈરાનના વિવિધ રાજાઓ અને પેલાડિન્સ યુદ્ધમાં જતા પહેલા આવાંને બોલાવતા તેનું આહવાન કરતા હતા.
આવાં નિયાશની પ્રાર્થના કરવી અથવા, હજુ પણ વધુ સારી રીતે, આવાંના પવિત્ર મહિનામાં આવાં યશ્તની પ્રાર્થના કરવી, ખૂબ જ ગુણકારી માનવામાં આવે છે. વિશ્વાસ અને પ્રામાણિકતા સાથે પ્રાર્થના કરનારા ન્યાયી લોકોને, આવાં શાણપણ, સારું સ્વાસ્થ્ય, શક્તિ, સંપત્તિ અને પ્રજનન આપે છે. પારસી ધર્મગ્રંથો અનુસાર, આવાં પ્રજનન ક્ષમતાનું દૈવી બળ છે અને નિ:સંતાન સ્ત્રીઓને માત્ર બાળકો જ નહીં, પણ તેમને જન્મ આપવામાં સરળતા અને તેમને સુવાવડ સમયે પુષ્કળ દૂધ પણ આપે છે.
આવાંના પવિત્ર મહિના દરમિયાન, ભક્તો તળાવો, નદીઓ, સમુદ્ર અથવા કૂવા જેવા પાણીના કુદરતી પદાર્થોને ફૂલો (ખાસ કરીને તાજી ગુલાબની પાંખડીઓ) અને કુદરતી ટુકડા ખાંડ (ખડી સાકર) અર્પણ કરે છે. જે રીતે આપણે બાળકોને સ્નેહ સાથે કેન્ડી અથવા વડીલોને અથવા પ્રિયજનોને તહેવારો અથવા ખુશીના પ્રસંગોએ મીઠાઈઓ આપીએ છીએ, તે રીતે ખડી સાકરને સ્નેહ અને પાણી પ્રત્યેની ભક્તિના મીઠા પ્રતીક તરીકે અપર્ણ કરવામાં આવે છે, જે પૃથ્વી પરના તમામ જીવનને ટકાવી રાખે છે.
દાર-ની-પોલી પારસી લોકોનો ચા-સમયનો પ્રિય નાસ્તો છે. જો કે, આવાં મહિના દરમિયાન, તે મીઠાશ ફેલાવવાના પ્રતીકાત્મક સંકેત તરીકે પરિવાર અને મિત્રોને પણ ભેટમાં આપવામાં આવે છે. પાણીમાં આવાં નિયાશ અથવા આવાં યશ્ત અર્પણ કર્યા પછી, દાર-ની-પોલીને સમુદ્ર, નદી અથવા કૂવામાં ફેંકી દેવાતી નથી.
એક સાચો ભક્ત આવાંને જે શ્રેષ્ઠ પ્રસાદ આપી શકે છે તે છે મંથરાવાણી (પવિત્ર અવેસ્તામાંથી દૈવી મંત્રો) અને વિચારો, શબ્દો અને કાર્યોની શુદ્ધતાનો અભ્યાસ કરીને નિષ્કલંક જીવન જીવવાનો દ્રઢ સંકલ્પ. છેવટે, આવાં એ શુદ્ધતાનું મૂર્ત સ્વરૂપ છે! જ્યારે પ્રાર્થનાનો જાપ મહત્વપૂર્ણ છે, ત્યારે વ્યક્તિ શું પ્રાર્થના કરી રહ્યો છે તેનો ઓછામાં ઓછો સાર જાણવો પણ એટલું જ મહત્વપૂર્ણ છે. આવાં યશ્તમાં જ અમે ખાતરી આપીએ છીએ કે આવાં માત્ર એવા લોકોને જ વિજય આપે છે જેઓ પ્રામાણિક છે અને ન્યાયી લડાઈઓ અથવા કારણો માટે તેના આશીર્વાદ માંગે છે.
આવાંના આવહાન વખતે, અમે અમારી આંતરિક શક્તિઓને અંદરના જ્ઞાન અને શાણપણની ઈચ્છા સાથે જોડીએ છીએ. આપણે અર્દવિસુરા અનાહિતા જેવા બનવાની ઈચ્છા રાખીએ છીએ અથવા વિચાર, શબ્દો અને કાર્યોમાં શક્ય તેટલા શુદ્ધ અને નિષ્કલંક બનવાની ઈચ્છા રાખીએ છીએ. જીવનના પડકારો સામે લડવા માટે જ્ઞાન અને શાણપણ માટે આવાંને આહવાન કરવામાં આવે છે.
અવકાશનો મહિનો સ્વ-વિકાસ માટે સમર્પિત હોવો જોઈએ. આપણે જીવનને વહેવા દેવાની અને તે જે રીતે છે તે રીતે આપણી પાસે આવવાની જરૂર છે અને આપણે એવા પાણી જેવા બનવું જોઈએ જે વિના પ્રયાસે અને સ્વયંભૂ આગળ વધે છે. પાણી અને પૃથ્વી વચ્ચેની સંવાદિતા આ પ્રવાહીને પ્રકૃતિની તમામ શક્તિઓ સાથે વહેવાની સહજ ક્ષમતા આપે છે. જ્યારે આપણે આપણા પ્રવાહને દબાણ કરવાને બદલે જીવનના પ્રવાહ સાથે જોડીએ છીએ, ત્યારે આપણે અનંત તકો શોધીએ છીએ અને સ્વીકારીએ છીએ.
– નોશીર દાદરાવાલા

Leave a Reply

*