હાઈકોર્ટે તમામ 7 ટ્રસ્ટીઓ માટે તા. 29મી મે,2022ના રોજ બીપીપી ચૂંટણી યોજવાની જાહેરાત કરી

બોમ્બે હાઈકોર્ટે રવિવાર, 29મી મે, 2022ને બોમ્બે પારસી પંચાયતના ટ્રસ્ટીઓની તમામ સાત બેઠકો માટે ચૂંટણીની તારીખ જાહેર કરી છે. બોમ્બે હાઈકોર્ટની ડિવિઝનલ બેંચ દ્વારા 1લી માર્ચ, 2022ના રોજ ચુકાદો આપવામાં આવ્યો હતો.
માર્ચ 2021માં, બીપીપી બોર્ડની બે ખાલી બેઠકો (મરહુમ ટ્રસ્ટીઓ, ઝરીર ભાથેના અને યઝદી દેસાઈ ગુજર્યા પછી) માટે ચૂંટણીઓ યોજાવાની હતી તેના થોડા દિવસો પહેલા જ અચાનક રદ કરવામાં આવી હતી. માર્ચ 2021 થી, ત્રણ બહુમતી ટ્રસ્ટીઓ – ચેરપર્સન આરમઈતી તિરંદાઝ, વિરાફ મહેતા અને ઝર્કસીસ દસ્તુર – એક યા બીજા કારણોસર ચૂંટણીઓ થતી અટકાવવા માટે, શાબ્દિક રીતે કોવિડ, ચોમાસુનું કારણ આપી તમામ રોક લગાવી હતી.
તેના કારણે ટ્રસ્ટી નોશીર દાદરાવાલાએ ભૂખ હડતાળ પર જવાનો નિર્ણય લીધો જેથી ભૂલો સુધારવામાં આવે. પારસી સમુદાય અને બીપીપીના ઈતિહાસમાં સૌ પ્રથમવાર, ટ્રસ્ટી નોશીર દાદરાવાલાએ ટ્રસ્ટી કેરસી રાંદેરિયા અને અન્ય સમર્થકો સાથે ત્રણ દિવસીય અનશન ઉપવાસ શરૂ કર્યા હતા અને સમુદાયના હેતુ માટે લડત આપી હતી. અન્ય ત્રણ ટ્રસ્ટીઓ તેમની બહુમતીની સત્તાનો દુરુપયોગ કરવાનું બંધ કરે અને ચૂંટણી યોજવા માટે સંમત થાય.
એક અનોખો સંઘર્ષ શરૂ થયો, જેમાં 350થી વધુ લોકોએ બીપીપી ઓફિસમાં રૂબરૂમાં એક પિટિશન પર હસ્તાક્ષર કર્યા, જેમાં ચૂંટણી યોજવાની માંગ કરવામાં આવી. અરઝાન ઘડિયાલીએ એક ઓનલાઈન પિટિશન પણ શરૂ કરી હતી, જેમાં 6,000 પારસીઓએ પિટિશન પર સહી કરી હતી.
ભૂખ હડતાલ દ્વારા વેગ મેળવતા જોઈને, બહુમતી ટ્રસ્ટીઓને સમજાયું કે ચૂંટણી મુલતવી રાખવાનો તેમનો નિર્ણય ખોટો હતો, અને તેઓએ બે વખત સંમતિની શરતો પર હસ્તાક્ષર કર્યા અને બંને વખત, ટ્રસ્ટી વિરાફ મહેતા તેમના શબ્દ પાછા લીધા અને મામલો હાઈકોર્ટમાં ગયો.
માનનીય જસ્ટિસ એસ જે કાથાવાલા અને જસ્ટિસ મિલિન્દ એન જાધવના વિદ્વાન ન્યાયશાસ્ત્ર હેઠળ, ડિવિઝનલ બેન્ચે પછીથી ચૂંટણીની યોજનામાં સુધારો કરવાના કાયદાની યોગ્ય પ્રક્રિયાને અનુસરી. ત્યારબાદ, ડિવિઝનલ બેંચના મૂળ આદેશ મુજબ, એવું જાહેર કરવામાં આવ્યું હતું કે તમામ 7 ટ્રસ્ટીની બેઠકો માટે બીપીપીની ચૂંટણી 29મી મે, 2022, રવિવારના રોજ યોજવામાં આવશે પરંતુ તે પહેલા જ નાટક બહાર આવ્યું જે બેફામ વર્તન અને બીપીપી ના ભૂતપૂર્વ અધ્યક્ષ – દિનશા મહેતાની શરમજનક હરકતો હતી, જેણે સમગ્ર સમુદાયને ગંભીર રીતે શરમમાં મૂક્યા છે.
એક સમાચાર અહેવાલ મુજબ, નિર્ણય પહેલા હાઈ ડ્રામા થયો જ્યારે બીપીપીના ભૂતપૂર્વ અધ્યક્ષ દિનશા મહેતાએ બોમ્બે હાઈકોર્ટના ન્યાયાધીશ શાહરૂખ કાથાવાલાને તેમની ન્યાયિક શક્તિઓનો ઉપયોગ વિવેકપૂર્ણ રીતે કરવા કહ્યું અને કાથાવાલાએ જવાબ આપ્યો ચૂપ રહો. તમે કોણ છો.. ફરહાનાઝ (ફરાહ) ઈરાની, અપેક્ષિત ટ્રસ્ટીશીપ ઉમેદવાર, પછી બે મિનિટ બોલવાનું કહ્યું. કાથાવાલાએ તેણીની વિનંતીનો ઇનકાર કર્યો હતો પરંતુ જ્યારે તેણીએ ફરીથી વિનંતીનું પુનરાવર્તન કર્યું, ત્યારે નારાજ થયેલા કાથાવાલાએ બીપીપીના પાંચ ટ્રસ્ટીઓ સહિત તમામ પક્ષકારોને માત્ર વકીલોને છોડીને કોર્ટમાંથી બહાર જવાનો આદેશ આપ્યો હતો.
સમગ્ર પારસી સમુદાયની શરમજનક સ્થિતિ માટે, પાંચેય ટ્રસ્ટીઓ સહિત હાજર લગભગ 20-30 પારસીઓએ કોર્ટરૂમ છોડવું પડ્યું. આ બધું લગભગ 30-40 વકીલો અને એડવોકેટ્સની હાજરીમાં થયું કે જેઓ આ તદ્દન અપમાનજનક દૃશ્યના સાક્ષી હતા, જ્યાં પારસીઓને વાસ્તવમાં શારીરિક રીતે કોર્ટ છોડવા માટે કહેવામાં આવ્યું હતું, માત્ર એક ભૂતપૂર્વ અધ્યક્ષની આક્રોશપૂર્ણ અને ધિક્કારપાત્ર હરકતને લીધે.
આ તેમના બે પુત્રોની હાજરીમાં થયું હતું – એક બીપીપી ટ્રસ્ટી (વિરાફ) અને બીજા
પ્રેક્ટિસીંગ એડવોકેટ (હોરમઝ) – જેઓ તેમના પિતાએ તેમના અસ્વીકાર્ય વ્યવહારને લીધે બહાર કાઢ્યા ત્યારે તેમની સાથે ઊભા હતા, તે પારસી સમુદાયની પ્રતિષ્ઠા પર વધુ એક ડાઘ છે.
આખરે, 29મી મે, 2022ના રોજ ચૂંટણીની તારીખ નક્કી કરવામાં આવી છે. હાઈકોર્ટ ટૂંક સમયમાં એક આદેશ પસાર કરવાનો છે જે ચૂંટણીની તારીખ તેમજ ચૂંટણી માટેની નોટિસ ક્યારે પ્રકાશિત કરવી જોઈએ તેની સત્તાવાર જાહેરાત પારસી મીડીયા કરશે.

Leave a Reply

*